Công ty cũ giữ bằng gốc, làm sao lấy lại được bằng?

Chủ đề   RSS   
  • #112827 23/06/2011

    missketoan

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty cũ giữ bằng gốc, làm sao lấy lại được bằng?

    Kính gửi Luật sư!

    Tôi xin được trình bày vấn đề và mong Luật sư giúp đỡ!

    Tháng 8 năm 2010 tôi được tiếp nhận vào làm việc chính thức cho 1 Công ty ở Quảng Ninh. Khi tôi vào đây làm việc Công ty có yêu cầu tôi nộp bằng gốc (vì đây là quy định của Công ty). Đến tháng 11 năm 2010 tôi xin nghỉ việc và Công ty ra Quyết định đồng ý cho tôi nghỉ việc. Theo như quy định của Công ty thì sau 3 tháng kể từ ngày có quyết định nghỉ việc thì mới được nhận lại bằng. Nhưng 3 tháng sau khi tôi có quyết định nghỉ việc tức tháng 02/2011 tôi đến Công ty nhận lại bằng gốc thì nhân viên ở đây lại thông báo là có quy định mới là phải làm đơn và Ông Tổng Giám đốc Công ty ký duyệt vào thì tôi mới được nhận lại bằng. Và tôi cũng làm đơn như hướng dẫn của nhân viên ở đó, nhưng đến nay đã  gần 7 tháng mà tôi vẫn chưa được nhận lại bằng gốc của mình. (Tôi xin nói rõ là Công ty mà tôi đã làm việc ở đây là đơn vị trực thuộc, Người lãnh đạo cao nhất là Tổng Giám đốc, sau đó là Giám đốc. Tôi được nhận vào làm việc theo Quyết định tiếp nhận chính thức do Giám đốc ký và Quyết định nghỉ việc cũng do Giám đốc ký.)

    Tôi rất mong các luật sư tư vẫn giúp để tôi sớm nhận lại bằng, để tôi có thể xin việc và ổn định cuộc sống của mình.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    8835 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #112914   23/06/2011

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 150


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 8 của Nghị định số 39/2003/NĐ-CP ngày 18/4/2003 hướng dẫn thi thành một số điều của Bộ luật lao động về việc làm thì 
    hồ sơ tuyển dụng chỉ bao gồm bản sao các văn bằng, chứng chỉ. Do đó, nếu công ty đã giữ bản chính của văn bằng là công ty đã vi phạm pháp luật lao động.

    Các quy định nội bộ của công ty về vấn đề giữ bản chính của văn bằng là trái với quy định của pháp luật.

    Trong trường hợp của bạn, bạn nên liên hệ với công ty, đưa ra cơ sở pháp lý mà tôi vừa nêu để yêu cầu công ty thực hiện đúng.
    Nếu công ty vẫn không thực hiện, bạn có thể khởi kiện ra Tòa ể yêu cầu trả lại bằng chính và bồi thường thiệt hại cho bạn (nếu có).

    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ls_lexuanhiep vì bài viết hữu ích
    khatvongttk (23/06/2011) missketoan (25/06/2011)
  • #113777   27/06/2011

    linhlot
    linhlot

    Mầm

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2009
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 675
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 9 lần


    Công ty không có cơ sở để giữ bằng của bạn vậy bạn nên đề nghị cty kia trả lại bằng cho bạn và yêu cầu họ bồi thường tổn thất cho bạn trong thời hạn bị giữ bằng theo luật lao động.
     
    Báo quản trị |  
  • #190543   01/06/2012

    lientuyen
    lientuyen

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình mới đi làm nhưng công ty cũng bắt nộp bản gốc, chưa làm hợp đồng, nhưng giám đốc đã giữ bằng. Do công ty xây dựng nên giám đốc bảo tôi mang bằng để photo cho vào hồ sơ đề xuất, nhưng sau đó giữ bằng của tôi luôn. Mọi người giúp tôi làm thế nào để lấy lại bằng.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.