DanLuat 2015

Công ty CP (vốn nước ngoài) chuyển sang cty TNHH được không?

Chủ đề   RSS   
  • #313854 14/03/2014

    zeroism

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty CP (vốn nước ngoài) chuyển sang cty TNHH được không?

    Công ty em là công ty cổ phần 100% vốn đầu tư nước ngoài (do UBND TPHCM cấp giấy chứng nhận đầu tư), với 3 cổ đông (đều là ng nước ngoài).

    Nay sếp em muốn chuyển từ CTCP thành cty TNHH, cũng với 3 chủ đầu tư cũ. Em có kiểm tra trên mạng thì thấy luật cho phép, nhưng e muốn hỏi thêm là:

    1. Với trường hợp cty nước ngoài thì có gì phức tạp hơn ko? Và nói chung quy trình có mất nhiều thời gian không?

    2. Hiện nay giám đốc CTCP bên em là ng nước ngoài. Giả sử nếu chuyển sang TNHH thì ng này vẫn sẽ giữ chức giám đốc, trong trường hợp đó thì người này có đc làm giám đốc 1 cty TNHH khác nữa không?

    Em cảm ơn,

     
    1949 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316557   04/04/2014

    LuatsuKhai
    LuatsuKhai
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2013
    Tổng số bài viết (115)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Gửi bạn

    Đúng là Công ty bạn được phép chuyển đổi loại hình từ Công ty Cổ phần sang Công ty TNHH.

    Về việc chuyển đổi loại hình doanh nghiệp đã phức tạp, thủ tục này đối với doanh nghiệp có vốn nước ngoài thì càng thêm phần phức tạp. Trong đó có nội dung điều chỉnh lại Dự án. thay đổi Dấu pháp nhân, Giấy chứng nhận Mã số Thuế, Hóa đơn chứng từ.

    Thời gian theo luật định đối với từng dự án đầu tư, lĩnh vực đầu tư mà Công ty bạn đang thực hiện.

    Vấn đề thứ hai về nội dung người đại diện theo pháp luật. Nếu chuyển đổi sang loại hình Công ty TNHH thì Giám đốc bên bạn được giữ chức danh Giám đốc Công ty TNHH khác nữa.

     

    Bạn tham khảo nhé.

    Ls Đặng Văn Khải

    Công ty Luật TNHH VMF - Đoàn Luật sư Hà Nội

    VPGD 1: P206, Tòa nhà A6D, Khu đô thị Nam Trung Yên, Trung Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    VPGD 2: Lô E 2, Đường Dương Đình Nghệ, Khu đô thị mới Cầu Giấy, Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

    Mobile: 0987 525 368 / 0946 022 636

    Email: luatvmf@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #316601   04/04/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    zeroism viết:

    Công ty em là công ty cổ phần 100% vốn đầu tư nước ngoài (do UBND TPHCM cấp giấy chứng nhận đầu tư), với 3 cổ đông (đều là ng nước ngoài).

    Nay sếp em muốn chuyển từ CTCP thành cty TNHH, cũng với 3 chủ đầu tư cũ. Em có kiểm tra trên mạng thì thấy luật cho phép, nhưng e muốn hỏi thêm là:

    1. Với trường hợp cty nước ngoài thì có gì phức tạp hơn ko? Và nói chung quy trình có mất nhiều thời gian không?

    2. Hiện nay giám đốc CTCP bên em là ng nước ngoài. Giả sử nếu chuyển sang TNHH thì ng này vẫn sẽ giữ chức giám đốc, trong trường hợp đó thì người này có đc làm giám đốc 1 cty TNHH khác nữa không?

    Em cảm ơn,

    Chào bạn,

     

    Theo quy định tại Điều 57. Thủ tục chuyển đổi hình thức đầu tư đối với dự án có vốn đầu tư nước ngoài thì Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được quyền chuyển đổi hình thức đầu tư gắn với chuyển đổi loại hình doanh nghiệp.

    Hồ sơ chuyển đổi Công ty Cổ phần thành công ty TNHH hai thành viên trở lên, về cơ bản bao gồm:

    1. Văn bản đề nghị điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư  (mẫu I-6) 

    2. Biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông về việc chuyển đổi công ty

    3. Quyết định của Đại hội đồng cổ đông về việc chuyển đổi công ty  (Trường hợp các cổ đông của Công ty cổ phần là tổ chức, thì phải có thêm quyết định của tổ chức đó về việc chuyển đổi công ty).

    4. Điều lệ công ty mới

    5. Danh sách thành viên

    6. Bản giải trình lý do điều chỉnh

    7. Báo cáo tình hình thực hiện dự án

    8. Bản sao GCNDT

    Đối với trường hợp thay đổi tỷ lệ góp vốn, thay đổi thành viên thì phải cung cấp thêm hợp đồng chuyển nhượng, giấy tờ chứng minh nhân thân (thể nhân) của thành viên mới.

     

    Sau khi chuyển đổi, giám đốc hiện tại sẽ trở thành giám đốc của Công ty TNHH. Theo ĐIều 116 LDN thì chỉ có hạn chế GĐ, TGĐ công ty cổ phần không được đồng thời làm GĐ, TGĐ công ty khác. Do đó, Giám đốc công ty bạn có quyền làm giám đốc ở công ty khác.

    Trân trọng,

    Hiếu

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    phanthanhtuan2013 (14/04/2014)

0 Thành viên đang online
-