DanLuat 2015

Công ty có vốn nước ngoài có được ký hợp đồng xác định thời hạn 12-36 tháng với NLĐ là công chức đã nghỉ hưu?

Chủ đề   RSS   
  • #298050 19/11/2013

    Công ty có vốn nước ngoài có được ký hợp đồng xác định thời hạn 12-36 tháng với NLĐ là công chức đã nghỉ hưu?

    Gửi các anh, chị các bạn,

    Mình có 1 câu hỏi về ký HĐLĐ với NLĐ cao tuổi mong được mọi người chỉ bảo.
    Công ty mình muốn ký HĐLĐ 12 tháng với NLĐ đã về hưu.
    Theo luật LĐ mới mình hiểu là Công ty mình hoàn toàn có thể ký được (Điều 167 khoản 1). Tuy nhiên, hiện tai chưa có quy định hướng dẫn cụ thể và "dư âm" của quy định cũ (Thông tư 21/2003 và nghị định 44/2003 - ) vẫn còn nên mình có hỏi Sở LĐ HN, Sở LĐ HCM thì được câu trả lời k rõ ràng: "chưa có hướng dẫn cụ thể nên cứ ký dưới 12 tháng đi". Do đó, mình đang rất băn khoăn.
    Mong các anh, chị và các bạn cho mình lời khuyên

     
    2230 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298063   19/11/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại khoản 1, điều 167 BLLD thì người sưe dụng lao động được ký với NLĐ đã nghỉ hưu theo quy định tại chương III BLLĐ. Theo quy định tại chương III thì:

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác 

    Theo TT 21/2003 thì:

    Riêng đối với người đã nghỉ hưu, hai bên được ký kết nhiều lần loại hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng

    Theo TT 21 thì DN được quyền ký nhiều HĐ có thời hạn dưới 12 tháng, tức là việc ký HĐ trên 12 tháng là hoàn toàn đc phép và khuyến khích vì nó có lợi hơn cho người lao động

    Do chưa có VB hướng dẫn về vấn đề này, nhưng tôi nghĩ, VB hướng dẫn sẽ quy định tương tự so với TT 21 mà thôi. Việc ký kết HĐ có thời hạn là có lợi hơn cho người lao động nên pl sẽ không cấm. Vậy nên cty bạn có thể ký hợp đồng trên 12 tháng.

    Trân trọng.

     

    Cập nhật bởi legalconsult ngày 19/11/2013 01:57:52 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    dfc_law (20/11/2013)
  • #298106   19/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94196
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Theo tôi thì ngay cả trước kia không cấm việc ký HĐLĐ 12-26 tháng với NLĐ đã nghỉ hưu, bây giờ cũng không cấm.

     
    Báo quản trị |