DanLuat 2015

Công ty có vốn đầu tư NN thì thời hạn góp đủ vốn theo giấy phép cấp là bao lâu ? xin cho hỏi

Chủ đề   RSS   
  • #308845 11/02/2014

    locphatairticket

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty có vốn đầu tư NN thì thời hạn góp đủ vốn theo giấy phép cấp là bao lâu ? xin cho hỏi

    Công ty có vốn đầu tư NN thì thời hạn góp đủ vốn theo giấy phép cấp là bao lâu ? xin cho hỏi

     
    10384 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #308887   11/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Câu hỏi của bạn không được  rõ ràng nên bạn có thể tham khảo các điều luật sau:

    Điều 18. Nghị định 102 / 2010 NĐ- CP, Thực hiện góp vốn và các quyền, nghĩa vụ liên quan đến việc góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên.
    1. Thành viên phải góp vốn đầy đủ, đúng tiến độ đã cam kết trong Danh sách thành viên. Nếu việc góp vốn được thực hiện nhiều hơn một lần, thời hạn góp vốn lần cuối của mỗi thành viên không vượt quá 36 tháng, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên và mỗi lần góp vốn thành viên được cấp một giấy xác nhận số vốn đã góp của lần góp vốn đó.
    Theo quy định Khoản 1 Điều 65 Luật doanh nghiệp: chủ sở hữu công ty có nghĩa vụ Góp vốn đầy đủ và đúng hạn như đã cam kết; trường hợp không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty.
    Như vậy có thể thấy chủ sở hữu công ty có nghĩa vụ góp đủ vố theo thời hạn góp vốn đã được cam kết trong giấy phép kinh doanh. Nếu việc góp vốn được thực hiện nhiều hơn một lần, thời hạn góp vốn lần cuối của mỗi thành viên không vượt quá 36 tháng, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên và mỗi lần góp vốn thành viên được cấp một giấy xác nhận số vốn đã góp của lần góp vốn đó.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #308953   11/02/2014

    phuclkd
    phuclkd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2009
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 266
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 36 lần


     

    locphatairticket viết:

     

    Công ty có vốn đầu tư NN thì thời hạn góp đủ vốn theo giấy phép cấp là bao lâu ? xin cho hỏi

     

     

    Chào bạn,

    Công ty có vốn đầu tư nước ngoài thì cũng phải đăng ký kinh doanh/đăng ký đầu tư theo một trong các loại hình doanh nghiệp quy định tại Luật doanh nghiệp hiện hành, Giấy chứng nhận đầu tư cũng đồng thời Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Theo đó, đối với Công ty TNHH và Cty cổ phần, thời hạn góp vốn/mua cổ phần được quy định tại Điều 6, khoản 3 và 4 NĐ 102/2010/NĐ-CP, cụ thể:

    "3. Thời hạn mà thành viên, chủ sở hữu công ty phải góp đủ số vốn đã cam kết vào vốn điều lệ quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này không quá 36 tháng, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên.

    4. Vốn điều lệ của công ty cổ phần là tổng giá trị mệnh giá số cổ phần đã phát hành. Số cổ phần đã phát hành là số cổ phần mà các cổ đông đã thanh toán đủ cho công ty. Tại thời điểm đăng ký kinh doanh thành lập doanh nghiệp, vốn điều lệ của công ty cổ phần là tổng giá trị mệnh giá các cổ phần do các cổ đông sáng lập và các cổ đông phổ thông khác đã đăng ký mua và được ghi trong Điều lệ công ty; số cổ phần này phải được thanh toán đủ trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. "

    Tóm lại, đối với công ty bạn, bạn xác định thời hạn góp vốn tối đa tùy vào từng trường hợp dưới đây nhé:

    - Thời hạn góp vốn của Chủ sở hữu CTy TNHH 1 thành viên và/hoặc thành viên của Công ty TNHH 2 thành viên trở lên là 36 tháng kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đầu tư hoặc Giấy chứng nhận đầu tư điều chỉnh/thay đổi thành viên;

    - Thời hạn thanh toán cổ phần phổ thông đã được đăng ký mua là 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đầu tư.

    Tuy nhiên, bạn nên xem lại thời hạn mà Công ty bạn đã đăng ký theo Giấy chứng nhận đầu tư (tại Điều 1, khoản 5) đã được cấp để thực hiện cho chính xác và phù hợp.

    Cập nhật bởi phuclkd ngày 11/02/2014 03:46:06 CH

    Dương Thanh Phúc (Ms.)

    Email : phuclkd@gmail.com

    Skype: c.muoi

    ĐT : 0937 621 052

     
    Báo quản trị |  
  • #309387   14/02/2014

    nguyentuvan
    nguyentuvan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2011
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Gửi người hỏi,

    Trong giấy chứng nhận đầu tư của công ty có vốn đầu tư nước ngoài bao giờ cũng có tiến độ, thời hạn góp vốn. Khi cơ quan Nhà nước cấp phép cho công ty của bạn là họ đã thông qua tiến độ này rồi. Bạn xem lại giấy chứng nhận đầu tư và làm theo như thế, không cần quan tâm đến Luật nữa nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #309426   14/02/2014

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 133 lần


    nguyentuvan viết:

    Gửi người hỏi,

    Trong giấy chứng nhận đầu tư của công ty có vốn đầu tư nước ngoài bao giờ cũng có tiến độ, thời hạn góp vốn. Khi cơ quan Nhà nước cấp phép cho công ty của bạn là họ đã thông qua tiến độ này rồi. Bạn xem lại giấy chứng nhận đầu tư và làm theo như thế, không cần quan tâm đến Luật nữa nhé.

     

    Tôi nghĩ là người hỏi có nhiều ẩn ý hơn. Việc chúng ta có thể làm là giúp doanh nghiệp tác động vào thời hạn góp vốn sao linh hoạt nhất giữa quy định và thực tế kinh tế khủng hoảng hiện tại.

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #381887   05/05/2015

    Thanhtrung1984
    Thanhtrung1984

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Nhà đầu tư NN đầu tư tại VN phải có dự án đầu tư, trong hồ sơ dự án có đầy đủ các thông tin về vốn điều lệ, vốn đầu tư, tiến độ thực hiện dự án...Dự án được CQ có thẩm quyền phê duyệt và cấp GCN đầu tư. Trong quá trình thực hiện nhà đầu tư phải báo cáo cơ quan cấp GCN đầu tư theo quy định, trường hợp có sự thay đổi phải báo cáo cơ quan cấp Giấy CNĐT. Do vậy thời hạn góp vốn thực hiện theo Hồ sơ dự án được duyệt không phải thực hiện theo quy định của NĐ 102 bạn nhá. - CT tư vấn thuế C&A

    Cập nhật bởi Thanhtrung1984 ngày 05/05/2015 04:47:20 CH thiếu
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-