Công ty có thể cho nhân viên vay, mượn tiền không?

Chủ đề   RSS   
  • #438060 08/10/2016

    sonkt61

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty có thể cho nhân viên vay, mượn tiền không?

    Thưa Luật sư, Công ty không có chức năng cho vay trong giấy đăng ký kinh doanh nhưng muốn cho nhân viên trong công ty vay mượn tiền (500tr) thì có được phép không? Nếu được thì thủ tục và giấy tờ cần thiết là gì? Có thể cấn trừ lương của nhân viên để trả nợ khôg. Cảm ơn

     
    9432 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441437   14/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2108)
    Số điểm: 12223
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1479 lần
    Lawyer

    Căn cứ khoản 2 Điều 3 Thông tư 09/2015/TT-BTC hướng dẫn giao dịch tài chính của doanh nghiệp quy định khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, các doanh nghiệp sử dụng các hình thức sau:a) Thanh toán bằng Séc;b) Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền; c) Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

    Căn cứ Điều 4. Thông tư 09/2015/TT-BTC hướng dẫn giao dịch tài chính của doanh nghiệp quy định hình thức thanh toán trong giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau giữa các doanh nghiệp không phải là tổ chức tín dụng: “Các doanh nghiệp không phải tổ chức tín dụng (là các doanh nghiệp không thành lập, tổ chức và hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng) khi thực hiện các giao dịch vay, cho vay và trả nợ vay lẫn nhau sử dụng các hình thức thanh toán được quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư này.”

    Căn cứ theo quy định trên thì Doanh nghiệp được cho vay tiền và khi cho vay tiền doanh nghiệp bắt buộc phải sử dụng một trong các hình thức sau:

    + Thanh toán bằng Séc.

    + Thanh toán bằng UNC, chuyển tiền.

    + Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt khác.

    Nếu bạn có bất kỳ vướng mắc nào khác vui lòng liên hệ Điện thoại trực tiếp với tôi

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.