DanLuat 2015

Công ty có quyền giữ sổ BHXH của người lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #417342 01/03/2016

    nhathuy2090

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:01/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty có quyền giữ sổ BHXH của người lao động không?

    tôi ký hợp đồng được hơn 2 tháng, cứ mỗi tháng tôi đều đóng bảo hiểm nhưng tới nay tôi chưa nhan được sổ bảo hiểm, khi tôi hỏi sổ bảo hiểm thì công ty nói khi có chuyện gì hay nhập viện thì lên công ty nhận sổ bảo hiểm.

    vậy cho tôi hỏi công ty có quyền giử sổ bảo hiểm cũa tôi không, nếu tôi muốn nhận sổ thì phải như thế nào.

     
    4377 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #417351   02/03/2016

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1547)
    Số điểm: 15623
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 494 lần
    Moderator

    Chào bạn, theo quy định mơi nhất của luật BHXH  có hiệu lực ngày 01/01/2016 thì người lao động được giữ sổ BHXH của mình, và người sử dụng lao động đang trong giai đoạn rà soát lại để bàn giao sổ cho bạn trong thời gian sắp tới. Bạn cứ yên tâm chờ thêm chút nữa nhé. 

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi caythongnoel ngày 02/03/2016 07:16:58 SA

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    nhathuy2090 (11/03/2016)
  • #456635   08/06/2017

    Trong trường hợp của bạn, mình xin nêu ý kiến như sau:

    Căn cứ theo quy  định tại Điều 18, 19 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    “Điều 18. Quyền của người lao động

    1. Được tham gia và hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định của Luật này.

    2. Được cấp và quản lý sổ bảo hiểm xã hội.

    …….

    Điều 19. Trách nhiệm của người lao động

    1. Đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của Luật này.

    2. Thực hiện quy định về việc lập hồ sơ bảo hiểm xã hội.

    3. Bảo quản sổ bảo hiểm xã hội.

    Ngoài ra, theo quy định tại khoản 3 Điều 49 Quyết định 959/QĐ-BHXH quy đinh:

    Điều 49. Trách nhiệm của người tham gia

    1. Lập, kê khai đầy đủ, chính xác các thông tin tham gia BHXH, BHYT, BHTN, nộp đầy đủ hồ sơ và thực hiện đúng quy trình, quy định tại Văn bản này.

    2. Khi ngừng tham gia BHYT phải nộp lại thẻ BHYT còn hạn sử dụng cho đơn vị, cơ quan quản lý đối tượng.

    3. Tự bảo quản sổ BHXH (từ 01/01/2016), thẻ BHYT.

    4. Chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung kê khai trong hồ sơ tham gia BHXH, BHYT, BHTN; các hồ sơ, tài liệu cung cấp cho đơn vị và cơ quan BHXH”

    Vậy, từ ngày 01/01/2016 người lao động sẽ được giữ sổ bảo hiểm của mình.

    Ngoài ra, trường hợp người sử dụng lao động tự thỏa thuận với người lao động việc lưu giữ, bảo quản sổ BHXH trong thời gian người lao động thì không thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan BHXH.

    Việc bạn thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc giữ sổ Bảo hiểm xã hội Việt Nam không có quy định cấm về vấn đề này. Quy định mới về việc để người lao động tự quản lý sổ mục đích là giúp người lao động nắm rõ được quá trình đóng bảo hiểm xã hội của mình (nếu không may sổ bảo hiểm xã hội có sai sót thì người lao động cũng kịp thời làm thủ tục chỉnh sửa…). Ngoài ra, xuất phát từ bản chất của quan hệ lao động là những thỏa thuận về quyền lợi và nghĩa vụ của các bên không trái với quy định của pháp luật.

    Như vậy, bạn muốn thỏa thuận trao cho người sử dụng lao động giữ sổ bảo hiểm thì vẫn có thể được. Tuy nhiên để đảm bảo quyền và lợi ích cho bạn thì việc thỏa thuận nên giao kết bằng văn bản, có chữ kí của mỗi bên.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-