DanLuat 2015

Công ty Cổ phần có được thành lập công ty con?

Chủ đề   RSS   
  • #304782 02/01/2014

    Thuthao0490

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty Cổ phần có được thành lập công ty con?

    Chào LS

    Vui lòng cho e hỏi 

    1. Công ty e là công ty Cổ phần thành lập vào tháng 04/2010, nay muốn mở thêm 1 công ty nữa, vậy bên e có được thành lập Công ty con là công ty TNHH hay ko? Nếu được thì nên chọn cty TNHH MTV hay 2TV?

    2. Tên Doanh nghiệp bên e muốn đặt như sau thì có phù hợp vi luật VN hay ko? Công ty TNHH Cleartec Việt Nam

    Mong sm nhận được phản hồi

     

     
    13517 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304796   02/01/2014

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 17665
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    1./. Theo quy định tại Điều 146, 147 Luật doanh nghiệp 2005 trường hợp Công ty bạn có thể thành lập được Công ty con. Việc thành lập Công ty con loại hình Công ty TNHH 1 thành viên hoặc 2 thành viên do các cổ đông của Công ty mẹ quyết định.

    2./. Về tên doanh nghiệp bạn cần đặt tên có nghĩa không bị trùng và gây nhầm lẫn.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Thuthao0490 (17/02/2014)
  • #304797   02/01/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ theo quy định tại điều 13 LDN

    Điều 13. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần và quản lý doanh nghiệp

    1. Tổ chức, cá nhân Việt Nam, tổ chức, cá nhân nước ngoài có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    Thì Công ty hoàn toàn có quyền thành lập, góp vốn vào công ty khác

    khoản 15, điều 4 LDN

    15. Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông đã phát hành của công ty đó;

    b) Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;

    c) Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó.

    Nên căn cứ theo tình hình tài chính, quan hệ đối tác mà Công ty bạn có thể thành lập công ty TNHH MTV hay 2 TV. Nhưng để đảm bảo việc điều hành, quyết định các vấn đề của công ty con thì phải đảm bảo tỷ lệ vốn góp theo Điều 52 LDN hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn trong điều lệ Công ty con.

    Tên doanh nghiệp bạn dự định đặt thì mình thấy không trùng nhé

    B.R

    Nên 

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    Thuthao0490 (17/02/2014)
  • #321387   04/05/2014

    trasua1990
    trasua1990

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Theo quy định tại Điều 146, 147 Luật doanh nghiệp 2005 trường hợp Công ty bạn có thể thành lập được Công ty con
    Hồ sơ thành lập công ty con bao gồm:
    1. Giấy đề nghị đăng ký Thành lập công ty con.
    2. Quyết định Thành lập công ty con của công ty mẹ;
    3. Biên bản Thành lập công ty con của công ty mẹ;
    4. Thông báo thành lập công ty con của công ty mẹ;
    5. Dự thảo Điều lệ công ty.
    6. Danh sách thành viên, bản sao Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của mỗi thành viên.
    7. Văn bản xác nhận vốn pháp định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền đối với công ty kinh doanh ngành, nghề mà theo quy định của pháp luật phải có vốn pháp định.
    8. Chứng chỉ hành nghề của thành viên công ty và cá nhân khác đối với công ty kinh doanh ngành, nghề mà theo quy định của pháp luật phải có chứng chỉ hành nghề.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-