DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Công ty cổ phần 51% vốn nhà nước có phải lập Ban thanh tra nhân dân?

Xin hỏi Luật sư:

- Khoản 11, Điều 4, Luật Doanh nghiệp năm 2020 có ghi "Doanh nghiệp nhà nước bao gồm các doanh nghiệp do Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ, tổng số cổ phần có quyền biểu quyết theo quy định tại Điều 88 của Luật này".

- Khoản 8, Điều 3, Luật Thanh tra năm 2010 có ghi "Thanh tra nhân dân là hình thức giám sát của nhân dân thông qua Ban thanh tra nhân dân đối với việc thực hiện chính sách, pháp luật, việc giải quyết khiếu nại, tố cáo, việc thực hiện pháp luật về dân chủ ở cơ sở của cơ quan, tổ chức, cá nhân có trách nhiệm ở xã, phường, thị trấn, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước".

- Vậy đối với Công ty cổ phần có 51% vốn của nhà nước có thuộc đối tượng phải thành lập Ban Thanh tra nhân dân hay không? Vì Công ty cổ phần đã có Ban Kiểm soát rồi.

Thanks!

  •  976
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…