DanLuat 2015

Công ty có kết thúc HDLD trái luật?

Chủ đề   RSS   
  • #271937 26/06/2013

    anna_anna

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Công ty có kết thúc HDLD trái luật?

    Chào Anh/Chị

    Trong trường hợp HĐLĐ hết hạn mà pháp luật quy định không được phép kết thúc mà phải gia hạn HĐLĐ nhưng Cty không gia hạn mà ra quyết định kết thúc HĐLĐ thì có phải là kết thúc HĐLĐ trái pháp luật. Người LĐ có dựa vào quyết định này để đi kiện công ty đòi bồi thường 2 tháng lương được không?

    “Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động (Luật lao động 2012)

    1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

    Điều 192. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với tổ chức công đoàn (Luật lao động 2012)

    6. Khi người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ.

    Đây là vấn đề khá mới liên quan đến công đoàn. Mong Anh/Chị tư vấn giúp.

     
    1393 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-