DanLuat 2015

Công ty có EPE

Chủ đề   RSS   
  • #279255 03/08/2013

    lalanhuong89

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty có EPE

                 Chào luật sư !

     

    Tôi được biết: "Công ty có EPE" có nghĩa là "Công ty chế biến xuất khẩu"

    Vậy Công ty có EPE là công ty:

    1.Chỉ người nước ngoài mới được phép thành lập?

    2.Người Việt Nam có được phép thành lập không?

    3.Thủ tục để thành lập?

    4.Có phải Chức năng của "công ty EPE": Được phép Xuất - nhập khẩu tất cả các loại hàng hoá( không nằm trong danh mục các loại hàng hoá cấm xuất nhập khẩu) với các công ty trong nước và nước ngoài?

                 Rất mong nhận được sự giúp đỡ của luật sư!

     
    36464 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279569   05/08/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12972)
    Số điểm: 89694
    Cảm ơn: 2926
    Được cảm ơn 4544 lần
    SMod

    Chào bạn , "bạn được biết" thông tin này từ nguồn nào vậy ? có thể chia sẻ được không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #279662   06/08/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    lalanhuong89 viết:

                 Chào luật sư !

     

    Tôi được biết: "Công ty có EPE" có nghĩa là "Công ty chế biến xuất khẩu"

    Vậy Công ty có EPE là công ty:

    1.Chỉ người nước ngoài mới được phép thành lập?

    2.Người Việt Nam có được phép thành lập không?

    3.Thủ tục để thành lập?

    4.Có phải Chức năng của "công ty EPE": Được phép Xuất - nhập khẩu tất cả các loại hàng hoá( không nằm trong danh mục các loại hàng hoá cấm xuất nhập khẩu) với các công ty trong nước và nước ngoài?

                 Rất mong nhận được sự giúp đỡ của luật sư!

    Xin chào

    Theo hiểu biết của tôi, EPE là viết tắt của Enterprise Processing Export. DO đó, Công ty EPE là công ty được thành lập trong khu chế xuất.

    Căn cứ theo khoản 2, 6 điều 2 NĐ 29/2008:

    2. Khu chế xuất là khu công nghiệp chuyên sản xuất hàng xuất khẩu, thực hiện dịch vụ cho sản xuất hàng xuất khẩu và hoạt động xuất khẩu, có ranh giới địa lý xác định, được thành lập theo điều kiện, trình tự và thủ tục áp dụng đối với khu công nghiệp quy định tại Nghị định này.

    Khu công nghiệp, khu chế xuất được gọi chung là khu công nghiệp, trừ trường hợp quy định cụ thể.

    6. Doanh nghiệp chế xuất là doanh nghiệp được thành lập và hoạt động trong khu chế xuất hoặc doanh nghiệp xuất khẩu toàn bộ sản phẩm hoạt động trong khu công nghiệp, khu kinh tế.

    Theo khoản 1, điều 21 NĐ 29/2008

    Điều 21. Quy định riêng áp dụng đối với khu chế xuất, doanh nghiệp chế xuất

    • Khu chế xuất, doanh nghiệp chế xuất được áp dụng quy định đối với khu phi thuế quan theo quy định của pháp luật. Quy định là doanh nghiệp chế xuất được ghi trong Giấy chứng nhận đầu tư.

    Do đó, Thủ tục thành lập các công ty nằm trong khu chế xuất áp dụng thủ tuc chung theo Luật đầu tư.

     

    1, 2: Căn cứ theo luật đầu tư thì cá nhân, tổ chức Việt Nam phải đăng ký, thẩm tra đầu tư, không chỉ riêng cá nhân, tổ chức nước ngoài.

    3: Thủ tục thành lập:

    Căn cứ theo hướng dẫn của Mục I, luật đầu tư 2005 và nghị định 108 hướng dẫn luật đầu tư. Căn cứ vào số vốn, ngành nghề kinh doanh mà phải đăng ký hay thẩm tra đầu tư. Hồ sơ theo quy định tại điều 45, 47, 48 LĐT

    Cơ quan tiếp nhận hồ sơ là ban quản lý các khu công nghiệp, theo hướng dẫn tại điều 39, 40 NĐ 108.

    4: Căn cứ theo điều 15 NĐ 108 HD luật đầu tư:

    Điều 15. Quyền mua, bán hàng hoá giữa doanh nghiệp chế xuất với thị trường nội địa

    1. Doanh nghiệp chế xuất được mua hàng hoá từ thị trường nội địa để sản xuất, gia công, tái chế, lắp ráp hàng xuất khẩu hoặc để xuất khẩu, trừ hàng hoá thuộc diện cấm xuất khẩu.

    2. Doanh nghiệp chế xuất được bán vào thị trường nội địa hàng hóa sau:

    a) Sản phẩm do doanh nghiệp chế xuất sản xuất và không thuộc diện cấm nhập khẩu;

    b) Sản phẩm do doanh nghiệp chế xuất sản xuất mà thị trường nội địa có nhu cầu;

    c) Phế liệu, phế phẩm thu được trong quá trình sản xuất không thuộc diện cấm nhập khẩu hoặc thuộc diện được phép nhập khẩu theo quy định của pháp luật về thương mại và pháp luật có liên quan.

    3. Quan hệ mua, bán hàng hoá giữa doanh nghiệp chế xuất với thị trường nội địa thực hiện theo quy định của pháp luật về thương mại.

    Đối với các công ty trong nước, thì không cần đăng ký quyền xuất nhập khẩu. DOanh nghiệp có quyền xuất nhập khẩu các hàng hóa, nguyên vật liệu để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh. Không có nghĩa là được quyền xuất nhập khẩu tất cả các hàng hóa không thuộc phạm vị hàng hóa bị cấm nhập khẩu, tạm ngưng nhập khẩu, mà giới hạn liên quan đến các ngành nghề kinh doanh của Công ty.

    Thân

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    dfc_law (06/08/2013) matdokyo (27/06/2017)

0 Thành viên đang online
-