Công ty có được ký cùng lúc hợp đồng lao động dài hạn và hợp đồng thời vụ với 1 người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #500206 21/08/2018

    Pham.chung23

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty có được ký cùng lúc hợp đồng lao động dài hạn và hợp đồng thời vụ với 1 người lao động?

    Chào luật sư

    EM muốn hỏi luật sư 1 vấn đề như sau:

    Công ty em là Công ty sản xuất và đầu tư, Công ty có ký hợp đồng lao động dài hạn với NLĐ trong Công ty, Đồng thời trong năm Công ty cũng có nhiều hạng mục công trinh đầu tư khác cần phải thuê khoán nhân công bên ngoài. Thay vì phải thuê khoán nhân công bên ngoài bên em muốn cho người lao động trong công ty nhận thêm việc để tăng thêm thu nhập trong thời gian nghỉ ngơi (Người lao động tự nguyện) với chi phí tiền lương bằng với mức thuê khoán nhân công bên ngoài. Vậy Luật sư cho em hỏi 

    - Công ty em có được ký thêm hợp đồng lao động ngắn hạn với NLĐ không ah.

    - Thời gian NLĐ làm thêm công việc thuê khoán Công ty chỉ tính bằng với mức tiền lương thuê khoán bên ngoài (Không được tính tăng ca 150%).

    - Ngày công làm việc đối với lao động dài hạn bên em quy định 22 ngày/ tháng, thì đối với công việc thời vụ NLĐ được làm thêm tối đa bao nhiêu ngày trong tháng đển không bị vi phạm luật lao động.

    Kính mong luật sư tư vấn giúp em với ah!

     
    1262 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501166   31/08/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1320)
    Số điểm: 7634
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    - Khoản 3 Điều 22 BLLĐ 2012 quy định như sau:

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác”.

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì công ty bạn muốn cho người lao động trong công ty nhận thêm việc để tăng thêm thu nhập trong thời gian nghỉ ngơi (Người lao động tự nguyện) với chi phí tiền lương bằng với mức thuê khoán nhân công bên ngoài. Theo đó, người lao động đang làm 1 công việc toàn thời gian và sau khi xong công việc đó thì người đó tiếp tục làm 1 công việc bán thời gian, hai công việc này hoàn toàn khác nhau và không có mâu thuẫn về mặt thời gian. Như vậy, người đó vẫn có quyền làm việc bình thường và không trái pháp luật, hai bản hợp đồng có giá trị pháp lý như nhau. Do đó, công ty bạn được ký thêm hợp đồng lao động ngắn hạn với NLĐ.

    - Vì đây là hai công việc hoàn toàn khác nhau, cũng như người lao động làm việc theo 2 hợp đồng khác nhau, do vậy tiền công thuê khoán do 2 bên thỏa thuận (không tính theo tăng ca). Theo đó, thời gian NLĐ làm thêm công việc thuê khoán Công ty có thể tính bằng với mức tiền lương thuê khoán bên ngoài (Không được tính tăng ca 150%)  (do 2 bên thỏa thuận).

    - Điều 110 BLLĐ 2012 quy định về nghỉ hằng tuần như sau:

    “1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động”.

    Trong trường hợp của công ty bạn, người lao động làm việc với 2 hợp đồng lao động khác nhau, do vậy, thời gian làm việc của hợp đồng lao động ngắn hạn tối đa là 25 ngày/tháng.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    Pham.chung23 (11/09/2018)
  • #501833   11/09/2018

    Pham.chung23
    Pham.chung23

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ, em cảm ơn luật sư đã tư vấn giúp em, kính chúc luật sư sức khỏe và thành đạt!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/