Công ty có được bố trí phép năm trùng với những ngày cách li xã hội không?

Chủ đề   RSS   
  • #552728 26/07/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Công ty có được bố trí phép năm trùng với những ngày cách li xã hội không?

    - Do dịch covid-19, người sử dụng lao động muốn xếp những ngày phép năm của người lao động vào những ngày cách li toàn xã hội. Trường hợp: Doanh nghiệp chưa có lịch nghỉ phép công bố cho NLĐ. Việc làm này có đúng quy định không? Căn cứ.
     
    - Trường hợp doanh nghiệp lập kế hoạch nghỉ phép trong khoảng thời gian cách li toàn xã hội và đề nghị người lao động nào có nhu cầu thì đăng ký nghỉ. Trường hợp người lao động không đăng ký nghỉ thì đi làm bình thường. Việc này có đúng quy định không? Căn cứ
     
    443 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552817   26/07/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14722)
    Số điểm: 102042
    Cảm ơn: 3395
    Được cảm ơn 5241 lần
    SMod

    Điều 111. Nghỉ hằng năm
     
    1. ...
     
    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/07/2020)
  • #555943   28/08/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1149)
    Số điểm: 7560
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 160 lần


    Người sử dụng lao động được quyền quy định lịch nghỉ hàng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và chỉ cần thông báo trước cho người lao động chứ không cần người lao động phải đồng ý. Còn trường hợp có lịch nghỉ rồi mà không nghỉ tự nguyện đi làm thì ngoài tiền lương trả cho ngày nghỉ có hưởng lương, người sử dụng lao động chỉ phải trả nguyên lương cho những ngày làm việc đó.

     
    Báo quản trị |