DanLuat 2015

Công ty có 51% vốn thuộc sở hữu nhà nước có chịu sự điều chỉnh của Luật đấu thầu?

Chủ đề   RSS   
  • #447717 23/02/2017

    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 42 lần


    Công ty có 51% vốn thuộc sở hữu nhà nước có chịu sự điều chỉnh của Luật đấu thầu?

    Chào các bạn,

    Tiêu đề có thể chưa giải thích rõ vấn đề mình đang thắc mắc. Chuyện là thế này:

    Công ty mình là chi nhánh trực thuộc, hạch toán phụ thuộc của 1 tổng công ty cổ phần dầu khí (công ty mình như 1 ban thuộc Tổng công ty). Tổng công ty mình có 51% vốn thuộc sở hữu nhà nước.

    Vừa rồi công ty mình có nhận được công văn của Tổng công ty yêu cầu báo cáo thực hiện công tác đấu thầu qua mạng theo thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTCthông tư số 07/2016/TT-BKHĐT.

    Sau một hồi vắt óc để soạn công văn trả lời thì mình nhận thấy như sau:

    Theo khoản c điều 1 Luật đấu thầu 2013 thì:

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

    Luật này quy định quản lý nhà nước về đấu thầu; trách nhiệm của các bên có liên quan và các hoạt động đấu thầu, bao gồm:

    1. Lựa chọn nhà thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, hàng hóa, xây lắp đối với:

    c) Dự án đầu tư phát triển không thuộc quy định tại điểm a và điểm b khoản này có sử dụng vốn nhà nước, vốn của doanh nghiệp nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án;

    Và khoản 11 điều 4 Luật đấu thầu 2013:

    11. Dự án đầu tư phát triển (sau đây gọi chung là dự án) bao gồm: chương trình, dự án đầu tư xây dựng mới; dự án cải tạo, nâng cấp, mở rộng các dự án đã đầu tư xây dựng; dự án mua sắm tài sản, kể cả thiết bị, máy móc không cần lắp đặt; dự án sửa chữa, nâng cấp tài sản, thiết bị; dự án, đề án quy hoạch; dự án, đề tài nghiên cứu khoa học, phát triển công nghệ, ứng dụng công nghệ, hỗ trợ kỹ thuật, điều tra cơ bản; các chương trình, dự án, đề án đầu tư phát triển khác.

    Nếu chiếu theo đoạn dự án mua sắm tài sản, kể cả thiết bị, máy móc không cần lắp đặt; dự án sửa chữa, nâng cấp tài sản, thiết bị thì Công ty mình quanh năm chỉ quanh quẩn mua sắm (ô tô, trang thiểt bị phục vụ công tác hành chính) gói thầu mua sắm hàng hoá chủ yếu dưới 10 tỷ. 

    Và cũng không đầu tư xây dựng dự án gì lớn cả.

    Vậy các bạn cho mình hỏi:

    Công ty mình có phải xây dựng công tác đấu thầu qua mạng cũng như thực hiện công tác báo cáo thực hiện công tác đấu thầu qua mạng cho Tổng công ty hay không?

    Hay rõ hơn là Công ty mình có chịu sự điều chỉnh của 2 thông tư nói trên hay Luật đấu thầu 2013 hay không?

    Mình xin cám ơn sự góp ý của tất cả các bạn gần xa.

     
    1928 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447977   25/02/2017

    hasosa
    hasosa
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (474)
    Số điểm: 6823
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 127 lần


    Tôi cho rằng, về nguyên tắc chi nhánh trực thuộc thì phải phụ thuộc vào điều hành của Tổng công ty; tổng công ty triển khai áp dụng Luật đấu thầu thì chi nhánh bạn cũng phải áp dụng theo (kể cả trường hợp Công ty bạn không bắt buộc phải áp dụng Luật đấu thầu đi nữa mà chỉ là vận dụng theo thì chi nhánh bạn cũng phải theo tổng công ty). Về thực hiện đấu thầu qua mạng thực chất là một nội dung tương đối mới, thông thường các tổng công ty hay tập đoàn giao chỉ tiêu cho cấp dưới thực hiện (ví dụ mỗi dự án phải thực hiện bằng bao nhiêu % số gói thầu, thậm chí xây dựng lộ trình thực hiện tăng % hằng năm...). Theo tôi bạn cần xem xét các chỉ đạo, hướng dẫn của tổng công ty trong thực hiện đấu thầu qua mạng trước đó để thực hiện.

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hasosa vì bài viết hữu ích
    longofs (26/02/2017)
  • #448089   26/02/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 42 lần


    Cám ơn bạn hasoha nhé.

    Mình gửi Công văn đi r. Nội dung cơ bản thể hiện là chi nhánh mình chưa có kế hoạch gì trong năm 2017 cả.

    Mình đồng ý với bạn là nếu Tổng Công ty có yêu cầu đơn vị mình thực hiện công tác đấu thầu qua mạng thì bên mình phải thực hiện thôi.

    BR.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-