Công ty chuyên lắp đặt điện mặt trời mái nhà có phải xin giấy phép kinh doanh?

Chủ đề   RSS   
  • #551603 13/07/2020

    Công ty chuyên lắp đặt điện mặt trời mái nhà có phải xin giấy phép kinh doanh?

    Kính chào các luật sư,
    Tôi muốn được hỏi là hiện nay thôi muốn thành lập 1 công ty chuyên về thi công, lắp đặt các tấm pin năng lượng mặt trời áp mái. Tôi thắc mắc là không biết có phải xin giấy phép kinh doanh?
    Xin cảm ơn.

     
    6555 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kihlinbin@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552982   27/07/2020

    Mình xin tư vấn trường hợp của bạn như sau:

    Theo quy định tại nghị định 39/2007/NĐ-CP quy định về hoạt động thương mại một cách độc lập thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh, quy định tại khoản 1 điều 3 như sau:

    “Điều 3.  Giải thích từ ngữ

    1. Cá nhân hoạt động th­ương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động đ­ược pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác như­ng không thuộc đối t­ượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “th­ương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động th­ương mại sau đây:

    a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các th­ương nhân đ­ược phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

    b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

    c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, n­ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

    d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng­ười bán lẻ;

    đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

    e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

    …”

    Như vậy bạn muốn thành lập 1 công ty chuyên về thi công, lắp đặt các tấm pin năng lượng mặt trời áp mái không thuộc trường hợp nêu trên nên bắt buộc phải đăng ký kinh doanh.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lqc2010 vì bài viết hữu ích
    kihlinbin@gmail.com (28/07/2020)
  • #553059   28/07/2020

    Xin cảm ơn câu trả lời của luật sư.
    Nhưng mà thắc mắc của tôi là về việc liệu có phải xin giấy phép kinh doanh (giấy phép con) cho ngành nghề kinh doanh có điều kiện theo luật đầu tư chứ không phải đăng ký thành lập doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kihlinbin@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/07/2020)
  • #553090   28/07/2020

    Theo quy định tại 59/2006/NĐ-CP quy định chi tiết luật thương mại về hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh, hạn chế kinh doanh và kinh doanh có điều kiện thì ngành nghề kinh doanh thi công, lắp đặt các tấm pin năng lượng mặt trời áp mái không phải là ngành nghê kinh doanh có diều kiện. Vì vậy không cần phải xin giấy phép con.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lqc2010 vì bài viết hữu ích
    kihlinbin@gmail.com (30/07/2020)
  • #553400   29/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Giấy phép kinh doanh là giấy cho phép các cá nhân, các tổ chức hoạt động kinh doanh. Giấy phép kinh doanh được cấp khi đáp ứng đầy đủ điều kiện đăng ký kinh doanh theo những quy định của pháp luật hiện hành. Có thể hiểu giấy phép kinh doanh là loại giấy được cấp cho các doanh nghiệp có kinh doanh ngành nghề có điều kiện, loại giấy này thông thường được cấp sau Giấy đăng ký doanh nghiệp.

    Theo Luật doanh nghiệp, đối với các doanh nghiệp trong nước thì ngành nghề đăng ký sẽ không hạn chế ngoại trừ ngành nghề kinh doanh có điều kiện.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ledinhthien vì bài viết hữu ích
    kihlinbin@gmail.com (30/07/2020)
  • #553800   31/07/2020

    Xin cảm ơn các luật sư

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kihlinbin@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2020)
  • #557623   11/09/2020

    SAFE
    SAFE

    Sơ sinh


    Tham gia:11/09/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Doanh nghiệp của tôi là Cty CP đã có giấy đăng ký kinh doanh và đang hoạt động. Giờ Doanh nghiệp tôi muốn đầu tư vào lĩnh vực điện mặt trời mái nhà ( công suất dưới 1MWp) thì có phải xin giấy phép đầu tư hay đăng ký bổ sung nghành nghề kinh doanh lĩnh vực này ( trên đăng ký kinh doanh chưa có nghành nghề này) không? và nếu phải làm các thủ tục bổ sung thì phải làm việc với cơ quan nào để hoàn tất thủ tục?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn SAFE vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/09/2020)
  • #557640   11/09/2020

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 4728
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 241 lần


    Chào bạn

    Khi có thay đổi ngành nghề kinh doanh, DN làm thủ tục thông báo thay đổi ngành nghề kinh doanh tại Sở KHĐT tỉnh/TP nơi DN có trụ sở.

    Ngoài ra, tùy vào lĩnh vực có ưu đãi đầu tư, cùng với thủ tục trên, DN có thể lập dự án đầu tư gởi Sở KHĐT để được cấp GCN đầu tư và hưởng ưu đãi. 

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgoThuyKhanh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/09/2020)
  • #557643   11/09/2020

    SAFE
    SAFE

    Sơ sinh


    Tham gia:11/09/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Và để được hưởng thuế xuất ưu đãi theo khoản 1 điều 15, Nghị định 218/2013/NĐ-CP thì có phải xin giấy phép đầu tư và thành lập DN theo giấy phép đầu tư ko? hay chỉ cần bổ sung ngành nghề KD vào ĐKKD của DN đang hoạt động là được?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn SAFE vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/09/2020)
  • #557645   11/09/2020

    SAFE
    SAFE

    Sơ sinh


    Tham gia:11/09/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    DN  lập dự án đầu tư gửi lên sở KH đầu tư để được cấp giấy chứng nhận đầu tư và hưởng ưu đãi thì giấy chứng nhận đầu tư đó được cấp cho DN tôi hay cho DN mới thành lập theo giấy chứng nhận đầu tư?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn SAFE vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/09/2020)