DanLuat 2015

Công ty cho thuê lại văn phòng có cần đăng ký ngành nghề kinh doanh bất động sản

Chủ đề   RSS   
  • #460091 06/07/2017

    GHLAW
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (159)
    Số điểm: 2075
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 70 lần


    Công ty cho thuê lại văn phòng có cần đăng ký ngành nghề kinh doanh bất động sản

    Hiện nay công ty em đang còn thừa văn phòng và muốn cho thuê lại, nhưng hiện nay công ty lại chưa đăng ký ngành nghề kinh doanh bất động sản.

    Em có tham khảo 1 số tài liệu trên mạng thấy có quy định:

    Khoản 2 Điều 10 Luật Kinh doanh bất động 2014 sản có quy định:

    "2. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên thì không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật."

    Em đang băn khoăn là thế nào là nhỏ và không thường xuyên và liệu công ty em có nằm trong dạng không phải đăng ký kinh doanh này và có được phép cho thuê lại văn phòng?

    Rất mong dân Luật giúp em hiểu rõ thêm vấn đề này, em xin cảm ơn!

    Cập nhật bởi GHLAW ngày 06/07/2017 02:44:13 CH Cập nhật bởi GHLAW ngày 06/07/2017 02:40:01 CH
     
    6630 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GHLAW vì bài viết hữu ích
    tainhan87 (26/10/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #460102   06/07/2017

    Nghị định 76/2015/NĐ-CP

    Điều 5. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy định tại Khoản 2 Điều 10 Luật Kinh doanh bất động sản 

    Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy định tại Khoản 2 Điều 10 Luật Kinh doanh bất động sản không phải thành lập doanh nghiệp kinh doanh bất động sản bao gồm: 

    1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản mà không phải do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh và trường hợp hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh nhưng dự án có tổng mức đầu tư dưới 20 tỷ đồng (không tính tiền sử dụng đất). 

    2. Tổ chức chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bán nhà, công trình xây dựng do phá sản, giải thể, chia tách. 

    3. Tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, công ty quản lý tài sản của các tổ chức tín dụng (AMC), công ty quản lý tài sản của các tổ chức tín dụng Việt Nam (VAMC) và các tổ chức, cá nhân khác chuyển nhượng quyền sử dụng đất, chuyển nhượng dự án bất động sản, bán nhà, công trình xây dựng đang bảo lãnh, thế chấp để thu hồi nợ. 

    4. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bán nhà, công trình xây dựng để xử lý tài sản theo quyết định của Tòa án, của cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi xử lý tranh chấp, khiếu nại, tố cáo. 

    5. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua mà không phải thành lập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về nhà ở. 

    6. Các cơ quan, tổ chức khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bán nhà, công trình xây dựng thuộc sở hữu Nhà nước theo quy định của pháp luật về quản lý tài sản công. 

    7. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản thuộc sở hữu của mình.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #460111   06/07/2017

    GHLAW viết:

    Hiện nay công ty em đang còn thừa văn phòng và muốn cho thuê lại, nhưng hiện nay công ty lại chưa đăng ký ngành nghề kinh doanh bất động sản.

    Em có tham khảo 1 số tài liệu trên mạng thấy có quy định:

    Khoản 2 Điều 10 Luật Kinh doanh bất động 2014 sản có quy định:

    "2. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên thì không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật."

    Em đang băn khoăn là thế nào là nhỏ và không thường xuyên và liệu công ty em có nằm trong dạng không phải đăng ký kinh doanh này và có được phép cho thuê lại văn phòng?

    Rất mong dân Luật giúp em hiểu rõ thêm vấn đề này, em xin cảm ơn!

    Chào bạn,

    Văn phòng này thuộc quyền sở hữu của công ty bạn hay công ty bạn đi thuê.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #460112   06/07/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (159)
    Số điểm: 2075
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 70 lần


     

    LSTranTrongQui viết:

     

    Chào bạn,

    Văn phòng này thuộc quyền sở hữu của công ty bạn hay công ty bạn đi thuê.

     

     

    Thưa Luật sư văn phòng công ty là do bên tôi đi thuê, trong hợp đồng cũng cho phép được thuê lại, bây giờ chúng tôi muốn cho thuê một diện tích nhỏ còn thừa nhưng công ty lại chưa đăng ký ngành nghề kinh doanh bất động sản, tôi có tìm hiểu như trên thấy có trường hợp không phải đăng ký kinh doanh, chúng tôi đang băn khoăn mình có thuộc trường hợp đó hay không để tiến hành cho thuê và xuất hóa đơn hợp lý.

    Cập nhật bởi GHLAW ngày 06/07/2017 05:11:52 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #460128   06/07/2017

    re

    chào bạn Bạn xem điều 5 nghị định mà bạn hainguyenlaw đã trích ở trên. Trong trường hợp này công ty bạn thuê văn phòng và cho thuê lại thì bắt buộc phải có ngành nghề kinh doanh bất động sản. Còn nếu văn phòng là sở hữu của công ty bạn thì không cần đăng ký ngành kinh doanh bđs.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    GHLAW (07/07/2017)
  • #460185   07/07/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (159)
    Số điểm: 2075
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 70 lần


     

    LSTranTrongQui viết:
    chào bạn Bạn xem điều 5 nghị định mà bạn hainguyenlaw đã trích ở trên. Trong trường hợp này công ty bạn thuê văn phòng và cho thuê lại thì bắt buộc phải có ngành nghề kinh doanh bất động sản. Còn nếu văn phòng là sở hữu của công ty bạn thì không cần đăng ký ngành kinh doanh bđs.

     

    Cảm ơn Luật sư đã hồi âm!

    Thưa luật sư tôi cũng có tìm hiểu nhưng chúng tôi đang băn khoăn về vấn đề quy định tại khoản 1 Điều 5 nghị định 76/2015 hứơng dẫn Luật kinh doanh bất động sản có quy định:

    "1 Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản mà không phải do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh và trường hợp hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh nhưng dự án có tổng mức đầu tư dưới 20 tỷ đồng (không tính tiền sử dụng đất)."

    Vậy liệu công ty chúng tôi có thuộc khoản này! 

    Cập nhật bởi GHLAW ngày 07/07/2017 10:47:05 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #460206   07/07/2017

    GHLAW viết:

     

    LSTranTrongQui viết:
    chào bạn Bạn xem điều 5 nghị định mà bạn hainguyenlaw đã trích ở trên. Trong trường hợp này công ty bạn thuê văn phòng và cho thuê lại thì bắt buộc phải có ngành nghề kinh doanh bất động sản. Còn nếu văn phòng là sở hữu của công ty bạn thì không cần đăng ký ngành kinh doanh bđs.

     

    Cảm ơn Luật sư đã hồi âm!

    Thưa luật sư tôi cũng có tìm hiểu nhưng chúng tôi đang băn khoăn về vấn đề quy định tại khoản 1 Điều 5 nghị định 76/2015 hứơng dẫn Luật kinh doanh bất động sản có quy định:

    "1 Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản mà không phải do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh và trường hợp hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh nhưng dự án có tổng mức đầu tư dưới 20 tỷ đồng (không tính tiền sử dụng đất)."

    Vậy liệu công ty chúng tôi có thuộc khoản này! 

    Chào bạn,

    Bạn xem thêm định nghĩa tại khoản 1 điều 3 luật kinh doanh bất động sản 2014

    1. Kinh doanh bất động sản là việc đầu tư vốn để thực hiện hoạt động xây dựng, mua, nhận chuyển nhượng để bán, chuyển nhượng; cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản; thực hiện dịch vụ môi giới bất động sản; dịch vụ sàn giao dịch bất động sản; dịch vụ tư vấn bất động sản hoặc quản lý bất động sản nhằm mục đích sinh lợi.

    --> Có thể thấy cho thuê và cho thuê lại là 02 hình thức kinh doanh BĐS. Tại Khoản 1 Điều 5 mà bạn trích dẫn họ chỉ áp dụng cho hình thức "cho thuê", còn trường hợp của công ty bạn là cho thuê lại văn phòng đã đi thuê --> không thể áp dụng khoản 1 điều 5 nghị định.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    GHLAW (07/07/2017)

0 Thành viên đang online
-