DanLuat 2015

Công ty cho nghỉ việc đột xuất không báo trước, có bồi thường hợp đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #195035 20/06/2012

    nqkhanh1990

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty cho nghỉ việc đột xuất không báo trước, có bồi thường hợp đồng?

    Kính gởi Luật sư và các Anh/Chị !

    Em làm việc ở một công ty TNHH, thử việc vào cuối tháng 09/2011 và ký hợp đồng chính thức đầu tháng 01/2012 với vị trí Điều phối kinh doanh. (hợp đồng 1 năm - lương thử việc bằng lương chính thức) 

    Sang tháng 02/2012 Công ty nâng em lên thành Nhân viên kinh doanh (nhưng không tăng lương, chỉ thêm phụ cấp xăng, điện thoại) và không làm phụ lục hợp đồng hoặc đưa ra văn bản nâng chức vụ.

    Đến ngày 21/05/2012, với lý do em thường xuyên không nộp báo cáo và nghỉ không phép 0.5 ngày, Quản lý đã thông báo bằng miệng và bằng Email cho em nghỉ việc đột xuất, không báo trước.

    Luật Sư cho em hỏi, với trường hợp của em, em có được công ty bồi thường hợp đồng không? và nếu trong trường hợp em được bồi thường hợp đồng, mà công ty không đồng ý và làm khó khăn, em có cần sự can thiệp của Sở Lao Động và cần những hồ sơ cần thiết nào không?

    Kính mong Luật sư và các Anh/Chị giải đáp giúp em.

    Em xin chân thành cảm ơn

     
    7584 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195056   20/06/2012
    Được đánh dấu trả lời

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    - Cty đơn phương chấm dứt hợp đồng sai, bạn được bồi thường;

    - Bẹn khiếu nại đến Phòng LĐTBXH hoặc khởi kiện tại TA nơi Cty bạn làm việc.

    Chúc bạn thành công!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    nqkhanh1990 (20/06/2012)
  • #195057   20/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

              Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

              Việc người "Quản lý đã thông báo bằng miệng và bằng Email cho em nghỉ việc đột xuất, không báo trước" như vậy là công ty bạn đã vi phạm về thủ tục thông báo trước khi tiến hành thủ tục đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 41 Bộ luật lao động thời hạn báo trước là 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn. Tuy nhiên vụ việc của bạn vẫn còn chưa rõ công ty bạn Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hay công ty tiên hành Sa thải bạn theo quy định tịa Điều 85 Bộ luật lao động nếu sa thải thì Công ty bạn không phải báo trước cho người lao động. Nhưng phải tiến hành thủ tục gặp họp Hội đồng kỷ luật có sự tham gia của bạn.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nqkhanh1990 (20/06/2012)
  • #195070   20/06/2012

    nqkhanh1990
    nqkhanh1990

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh NguyenKhanhChinh và LS Lê Thư.

    Về phẩn không rõ của LS Lê Thư thì em xin xác nhận là em hoàn toàn không vi phạm theo điều 85 bộ luật lao động, không gây bất kỳ hậu quả nào cho công ty. LS cho em hỏi, vậy em có được Công ty bồi thường hợp đồng không?

    Cảm ơn LS.

     
    Báo quản trị |  
  • #195076   20/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

           Chào bạn khẳng định như vậy trường hợp của bạn Công ty bạn Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động sai trình tự thủ tục như tôi đã tư vấn thì Công ty phải bồi thường cho bạn.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nqkhanh1990 (20/06/2012)

0 Thành viên đang online
-