Công ty cho nghỉ không lương không thoả thuận với NLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #541598 22/03/2020

    luanmuine

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Công ty cho nghỉ không lương không thoả thuận với NLĐ

    hiện nay cty mình hoạt động trong lĩnh vực du lịch là 1 resort , hoạt động luôn có lãi và hiện nay trong tình hình dịch bệnh vẫn chưa lỗ nhưng đầu tháng 4 này công ty cho nhân viên nghỉ không lương (không thời hạn mở của lại hoặc nếu mở của lại thì toàn bộ hop đồng không còn hiệu lực vì đa số cty toàn ký  hop đồng 1 năm  trong đó có 2 trường hop phụ nữ mang thai 2 trường hop thai sản và 1 truong hop nuoi con dưới 6 tháng tuổi mà không có bất kỳ sự thoả thuận gì với người lao động) và khuyền khích toàn bộ nhân viên viết đơn xin thôi việc nhưng không có bất cứ hỗ trợ nào.

    vậy cho mình hỏi luật nào cho phép cty cho nghỉ không lương dài hạn vậy là đúng hay sai, cho nghỉ khong lương nhưng không thoả thuận với người lao động là đúng hay sai? phụ nữ mang thai , thai sản và nuôi con dưới 6 tuổi có phải đóng bảo hiểm gì thêm không? chân thành cảm ơn luật sư mong sự trợ giúp của luật sư sớm nhất vì nv bên e toàn người già có người gắng bó cty hon 15 năm

     
    1190 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luanmuine vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541603   22/03/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14685)
    Số điểm: 101675
    Cảm ơn: 3366
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Chắc chắn là không có luật nào cho phép công ty làm như vậy.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    luanmuine (22/03/2020)
  • #541611   22/03/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1118)
    Số điểm: 7405
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 157 lần


    Muốn cho nghỉ không lương thì người sử dụng phải thỏa thuận với người lao động và được người lao động đồng ý bạn nhé. Chứ không có chuyện thông báo cho nghỉ không lương như thế được. Trong trường hợp dịch bệnh như thế này nếu cho bắt buộc cho nghỉ việc ở nhà thì phải trả lương ngừng việc theo Điều 98 Bộ luật Lao động 2012.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    luanmuine (22/03/2020)
  • #541625   22/03/2020

    luanmuine
    luanmuine

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    em cảm ơn anh nhiều thực sự đây là niềm tin để e tiếp tục đấu tranh cho người lao động. thông tin rất hữu ích e và toàn thể công ty cảm ơn a rất nhiều

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luanmuine vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/03/2020)
  • #541626   22/03/2020

    luanmuine
    luanmuine

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    em cảm ơn anh rất nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #541641   22/03/2020

    luanmuine
    luanmuine

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    vậy a cho e hỏi nếu cty ra quyết định hưởng không lương trong tình hình dịch bệnh hiện nay có cần phải thương lượng với người lao động không anh ? hay chỉ ra quyết định thì mọi người phải nghe theo? việc này gấp lắm a nhờ a giúp e. hiện nay chỉ có 1 mình e dám đứng ra làm việc này. những người còn lại họ sợ ko dám nói ra. cảm ơn anh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luanmuine vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/03/2020)
  • #541719   23/03/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14685)
    Số điểm: 101675
    Cảm ơn: 3366
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Bạn nên kiếm bộ luật lao động và đọc cho kỹ để bảo vệ quyền lợi của mình.

    Nếu cty ra quyết định cho nghỉ không hưởng lương thì phải thương lượng, vì ko có điều khoản nào cho phép làm như vậy.

    Nếu cty muốn tạm ngừng việc theo điều 98 (tạm hoãn HĐ) thì phải trả lương ít nhất bằng lương tối thiểu vùng, và cũng phải thương lượng.

    Nếu cty muốn chấm dứt HĐ theo điều 38 thì phải báo trước 30 hoặc 45 ngày, không cần thương lượng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    luanmuine (25/03/2020)
  • #541809   25/03/2020

    luanmuine
    luanmuine

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    em cảm ơn anh nhiều

     
    Báo quản trị |