DanLuat 2015

Công ty chỉ ký kết Thỏa thuận lao động, không có HĐLĐ là đúng hay sai?

Chủ đề   RSS   
  • #280626 11/08/2013

    luongkhanhdn

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 2 lần


    Công ty chỉ ký kết Thỏa thuận lao động, không có HĐLĐ là đúng hay sai?

    Xin mọi người tư vấn!

    Công ty tôi đang làm không ký kết với NLĐ Hợp đồng lao động mà chỉ ký kết Thỏa Thuận Lao Động. Bản Thỏa Thuận Lao Động không được giao cho nhân viên, chỉ có công ty giữ.

    Chính vì điều này mà trong Thỏa Thuận Lao Động có nhiều điểm lách Luật Lao Động như sau 1 năm mới được đóng bảo hiểm (tuy nhiên vẫn chưa có ai được đóng, dù đã làm việc rất nhiều năm).

    Hiện nay, công ty cho tôi nghỉ ngang, không lý do chính đáng, nhưng vì đại diện công ty bảo rằng tôi không có HĐLĐ trong tay mà đó chỉ là ký kết thỏa thuận. Tôi có quyền yêu cầu công ty bồi thường không?

    Vậy, tôi muốn hỏi: "Tôi có thể đòi quyền lợi khi không có Thỏa Thuận Lao Động không". Nếu kiện ra tòa thì Thỏa Thuận Lao Động ban đầu giúp ích gì được cho tôi.

    Hiện nay khá nhiều NLĐ đang bị xâm phạm lợi ích bởi vì không nắm rõ Luật Lao Động.

    Vậy kính xin Luật Sư tư vấn cho chúng tôi những vấn đề này.

     
    2387 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luongkhanhdn vì bài viết hữu ích
    duytambinh (18/08/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280645   12/08/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 18 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

    Điều 18. Nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động

    1. Trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động.

    Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động.

    2. Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người.

    Hợp đồng lao động do người được ủy quyền giao kết phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, giới tính, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ ký của từng người lao động.

    Chiếu theo quy định viện dẫn trên khi người lao động vào làm việc trong các doanh nghiệp thì chủ sử dụng lao động có nghĩa cụ ký kết Hợp đồng lao động với người lao động. Do vậy Bản thỏa thuận lao động công ty ký kết với bạn có thề coi là một dạng của Hợp đồng lao động.

    Trường hợp trên bạn có thể yêu cầu công ty bôi thường. Để đảm bảo quyền và lợi ích chính đáng của mình bạn có thể chọn 1 trong 2 cách sau:

    1./. Khiếu nại sự việc trên ra Thanh tra lao động; 

    2./. Khởi kiện ra Tòa án nhân dân nơi công ty đặt trụ sở;

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 12/08/2013 08:49:39 SA

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    luongkhanhdn (12/08/2013) kimhue1402 (12/08/2013) duytambinh (18/08/2013)
  • #280664   12/08/2013

    kimhue1402
    kimhue1402

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Rất hay và bổ ích cho nhiều người lao động bị xâm phạm lợi ích nghiêm trọng .

    Đây cũng là 1 trong số rất nhiều trường hợp người lao động bị thiệt thòi mà không biết kêu ai do không hiểu rõ pháp luật cũng như nghĩ bản thân không đủ căn cứ để kiện, còn người sử dụng lao động thì ngang nhiên coi thường pháp luật lừa đảo, ăn chặn trên tiền mồ hôi nước mắt của người lao động.

    Pháp luật cũng như các cơ quan chức năng cũng chưa có sự liên kết chặt chẽ để công ty sai phạm nghiêm trọng sử dụng lao động  trong thời gian dài không đóng bảo hiểm xã hội, làm trái các quy định của luật lao động mà không bị phát hiện.

    Chỉ khi người lao động cầu cứu mới phát hiện.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimhue1402 vì bài viết hữu ích
    luongkhanhdn (12/08/2013)
  • #281020   14/08/2013

    luongkhanhdn
    luongkhanhdn

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 2 lần


    THỦ TỤC KHI NỘP ĐƠN LÊN PHÒNG LĐTBXH QUẬN

    Xin Luật Sư tư vấn!

    Khi nộp đơn lên Phòng LĐTBXH thì tôi nộp Đơn Kiến Nghị hay Đơn Khiếu Nại.

    Khi nộp tôi không được chứng thực rằng mình nộp đơn, mà chỉ nhận tay rồi bảo ra về chờ đợi.

    Xin hỏi, có nên yêu cầu bên Phòng LĐTBXH chứng thực hay có gì đảm bảo là mình đã nộp đơn không ạ.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-