DanLuat 2015

Công ty chậm lương

Chủ đề   RSS   
  • #234606 21/12/2012

    Công ty chậm lương

    Kính chào luật sư.

    Công ty tôi chậm lương nhân viên đã 2 tuần (thỏa thuận trong HĐLĐ là ngày 05 nhưng đến ngày 21 rồi mà chưa thanh toán) nhưng không có thông báo bằng miệng hay vbằng ăn bản chính thức nào với nhân viên.

    công ty làm vậy có vi phạm luật lao động không?

    Nhân viên có quyền tạm nghỉ việc chờ công ty thanh toán lương mới quay lại làm việc hay không? Muốn tạm nghỉ thì phải thực hiện thủ tục gì? gửi mail thông báo có được không?

     

    Chân thành cảm ơn luật sư!

    Cập nhật bởi bienvancuong ngày 21/12/2012 11:22:50 SA
     
    4338 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #234986   23/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1329 lần


    Trong trường hợp này bạn nên gửi khiếu nại và nhắc nhở cty về việc chậm trả lương. Hiện nay, với tình hình kinh tế đang suy thoái việc chậm trả lương là tình trạng khá phổ biến. Nếu công ty rơi vào tình cảnh này, người lao động phải thông cảm và chấp nhận còn trường hợp cty cố tình chậm trả lương thì lại khác, bạn có quyền khiếu nại đơn phương chấm dứt hợpđồng khi có đủ bằng chứng của việc làm vi phạm này.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    biencuong87 (26/12/2012)
  • #235338   25/12/2012

    Tienphat032
    Tienphat032
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


     

    Chào bạn!

    Khoản 1 Điều 59 BLLĐ quy định về trả lương như sau:

    Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng thời hạn và tại nơi làm việc.

    Trong trường hợp đặc biệt phải trả lương chậm, thì không được chậm quá một tháng và người sử dụng lao động phải đền bù cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất tiền gửi tiết kiệm do Ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm trả lương

    Điều 8 Nghị định 114 /2002/NĐ-CP ngày 31/12/2002  hướng dẫn quy định về trả lương chậm như sau:

    Trường hợp đặc biệt quy định tại khoản 1 Điều 59 của Bộ luật Lao động là những trường hợp do thiên tai, hoả hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác quy định tại điểm d, khoản 1 Điều 38 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp nhưng không khắc phục được thì được phép trả lương chậm, nhưng không quá một tháng và phải đền bù cho người lao động như sau:

    1. Nếu thời gian trả lương chậm dưới 15 ngày, thì không phải đền bù.

    2. Nếu thời gian trả lương chậm từ 15 ngày trở lên, thì phải đền bù một khoản tiền ít nhất bằng số tiền trả chậm nhân với lãi suất tiền gửi tiết kiệm không kỳ hạn của ngân hàng thương mại, nơi doanh nghiệp, cơ quan mở tài khoản giao dịch thông báo tại thời điểm trả lương

    Do đó, trong trường hợp này để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, bạn cần làm đơn khiếu nại tới Công ty. Trường hợp không được giải quyết bạn cần làm đơn gửi Ban chấp hành Công đoàn công ty hoặc Phòng Lao động thương binh xã hội để được hỗ trợ giải quyết.

    Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tienphat032 vì bài viết hữu ích
    biencuong87 (26/12/2012)
  • #235626   26/12/2012

    chân thành cảm ơn các TV, LS đã giải đáp những thắc mắc của tôi.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ