công ty chấm dứt hợp đồng sai qui định

Chủ đề   RSS   
  • #398761 07/09/2015

    lanvi87

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    công ty chấm dứt hợp đồng sai qui định

    Chào luật sư! 

    EM tên Vi, làm ở công ty dệt đầu tư nước ngoài được 8 tháng thì bị công ty sa thải chỉ vì lý do nghỉ nữa buổi mà không xin phép, nhưng thực tế khi xin về em có báo tổ trưởng. khi bị đuổi em có yêu cầu phải được bồi thường vì em có hợp đồng thì nhận được câu trả lời hợp đồng đó không có giá trị pháp lý vì chưa mua bảo hiểm và đã thay giám đốc ( do giám đốc cũ vè nước chữa bệnh). Em có nộp đơn lên Sở Lao động Long An để trình bày sự việc, thanh tra nhận đơn và hẹn chuyển đơn về phòng lao động ở Đúc Hòa trong 30 ngày sẽ giải quyết, nhưng đến nay đã gần 2 tháng em vân chưa nhận được câu trả lời, vậy giờ em cần nộp hồ sơ ở đâu kiện công ty để được giải quyết sự việc vì em cảm thấy mất lòng tin ở sở lao động Long An. Thật sự em không cần tiền bồi thường của công ty nhưng em muốn họ phải xin lỗi và bỏ cái tật muốn đuổi ai là đuổi không coi pháp luật ra gì ( vì câu nói hợp đồng chỉ đẻ quản lý không có giá trị pháp lý, vậy có con dấu để làm gì? ). Em cảm ơn.

     
    3883 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399055   09/09/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Cty có ra quyết định chấm dứt HĐLĐ hay quyết định kỷ luật sa thải đối với bạn không?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #402977   17/10/2015

    LUATSUVUTAN
    LUATSUVUTAN

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 45 lần


    Chào Vi!

    Trường hợp của bạn mình trả lời bạn như sau:

    Bạn và Công ty có ký kết Hợp đồng Lao động như vậy theo quy định tại Điều 38 và Điều 125, Điều 126 Bộ luật Lao động 2012 (BLLĐ) công ty chấm dứt Hợp đồng lao động với bạn vì lý do nghỉ nữa buổi mà không xin phép là trái quy định pháp luật.

    Để đảm bảo quyền lợi của mình bạn có thể khởi kiện tại Tòa án nhân dân cấp Huyện nơi công ty có trụ sở hoặc Chi nhánh bạn nơi làm việc để yêu cầu Tòa án tuyên bố công ty ra quyết định sa thải trái quy định pháp luật.

    Để tránh mất thời gian bạn không nhất thiết phải thông qua Sở Lao động TBXH Long an hoặc Phòng Lao động TBXH huyện Đức Hòa để giải quyết.

    Thân chào./.

    LUẬT SƯ LÊ VŨ TẤN - Nơi đặt trọn niềm tin của bạn

    Phone: 0123 60000 85

    Office: VĂN PHÒNG LUẬT SƯ UY TÍN/HÃNG LUẬT UY TÍN/LUẬT SƯ UY TÍN

    Add: 16 Phan Chu Trinh, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Web: www.hangluatuytin.com - www.luatsuuytin.org

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com