Công ty chấm dứt hợp đồng lao động với tôi trong trường hợp này đúng hay sai?

Chủ đề   RSS   
  • #509038 30/11/2018

    Lepvan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty chấm dứt hợp đồng lao động với tôi trong trường hợp này đúng hay sai?

    Tháng 10 năm 2013 tôi kí hđlđ với cty cv là làm công nhân hàn. Tháng 10 năm 2014 do phân xưởng ít việc công ty đã trao đổi thống nhất kí tiếp hợp đồng với tôi trong thời hạn là 2 năm nhưng công việc là làm bảo vệ .gháng 2 năm 2015 tôi được bầu ủy viên ban chấp hành công đoàn của công ty .thamgs 4 năm 2014 vợ tôi bị ốm k có ai chăm sóc nên tôi xin nghỉ 10 ngày để chăm soc svowj nhưng cty k cho voeis lí do k có người thay thế .tôi k đồng ý và và cho rằng mh là ủy viên bch nên tôi vẫn nghỉ việc sau 10 ngày vợ tôi khỏi bệnh toii xin phép đi làm và xin được tăng lương cty k đồng ý và ra điều kiện nếu muốn làm tiếp thì k đc tăng lương .tôi k đồng ý và bị cty ra quyết định châm dứt hợp đồng.

    Tư vấn giúp tôi Được và được những chế độ gì trong trường hợp của tôi .cty chấm dứt hđlđ với tôi đúng hay sai . Tôi có quyền được nghỉ việc và xin tăng ...

     
    1430 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509076   30/11/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1218)
    Số điểm: 7032
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 667 lần
    Lawyer

    Với câu hỏi trên, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Khoản 1 Điều 38 BLLĐ 2012 quy định quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động:

    “1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này”.

    Và Điều 12 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động như sau:

    “Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động tại các Điểm a và c Khoản 1 Điều 38 của Bộ luật Lao động được quy định như sau: 

    1. Người sử dụng lao động phải quy định cụ thể tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của doanh nghiệp, làm cơ sở đánh giá người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động. Quy chế đánh giá mức độ hoàn thành nhiệm vụ do người sử dụng lao động ban hành sau khi có ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở. 

    2. Lý do bất khả kháng khác thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

    a) Do địch họa, dịch bệnh; 

    b) Di dời hoặc thu hẹp địa điểm sản xuất, kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.

    Như vậy, căn cứ theo quy định trên bạn phải xem tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của doanh nghiệp có phù hợp với điều kiện của bạn không. Nếu quy chế có quy định này thì công ty có thể ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động với lý do người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động (tự ý nghỉ 10 ngày). Nếu không có quy định này thì quyết định châm dứt hợp đồng đối với bạn là trái quy định. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/