Công ty chậm chốt sổ BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #511757 07/01/2019

    ThanhHa05

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty chậm chốt sổ BHXH

    Kính gởi Luật Sư.

    Tôi nghĩ việc ở cty cũ hơn 1 năm và nhiều lần liên hệ cty để lấy Sổ BHXH đã chốt nhưng hơn 1 năm cty vẫn chưa chốt sổ cho tôi vì cty còn nợ tiền của BHXH. Dù sao đi nữa, công ty không thể cứ giữ sổ BHXH của tôi hoài được. tôi liên lạc nhiều lần nhưng họ không cho tôi biết khi nào sẽ trả sổ cho tôi. như vậy, tôi gởi đơn khiếu nại lên cơ quan BHXH quận để khiếu nại cty có được không ? ngoài ra tôi còn có thể khiếu nại cty với cơ quan nào khác nữa không ? Nêu tôi muốn làm thủ tục nhận BHXH 1 lần thì tôi có thể làm lúc nào cũng được hay có giới hạn thời gian kể từ khi nghĩ việc ở cty cuối cùng hay không?

    Xin chân thành cảm ơn Luật Sư và chúc LS nhiều sức khỏe.

     

     
    1129 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511766   07/01/2019

    GHLAW
    GHLAW
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 4787
    Cảm ơn: 424
    Được cảm ơn 210 lần


    Bạn có thể tham khảo một vài tình huống tương tự đã được hững dẫn cụ thể tại đâyở đây.

    Chúc bạn sớm giải quyết được vướng mắc của mình!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #511803   07/01/2019

    Tại khoản 3 Điều 47 Bộ luật lao động 2012 có quy định như sau:

    "Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

    [...]
    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.
    [...]".
    Theo đó thì công ty có trách nhiệm phải hoàn tất thủ tục và trả lại sổ bảo hiểm cho bạn. Bạn có thể liên hệ lại công ty một lần nữa xem như thế nào. Nếu vẫn không được bạn có thể liên hệ công đoàn hoặc liên hệ cơ quan bảo hiểm xã hội để được hướng dẫn các thủ tục cần thiết để lấy lại số bảo hiểm trong trường hợp này.
    Liên quan đến hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần bạn có thể tham khảo hướng dẫn tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP. Theo đó thì để có thể hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần thì bạn cần đáp ứng các điều kiện theo quy định. Cụ thể là cần thuộc một trong các trường hợp sau:
    - Đủ tuổi hưởng lương hưu.
    - Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;
    - Ra nước ngoài để định cư;
    - Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

     

     
    Báo quản trị |  
  • #511963   10/01/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1211)
    Số điểm: 10928
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 258 lần


    Khoản 2 Điều 47 Bộ luật Lao động 2012 quy định:
     
    Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.
     
    Khi doanh nghiệp chậm chốt sổ BHXH cho người lao động, doanh nghiệp sẽ bị xử phạt theo Khoản 7 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP. Mức phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động...
     
    Trong trường hợp của bạn, khi nghỉ việc đã lâu mà công ty chưa chốt sổ BHXH thì bạn nên gửi đơn khiếu nại đến Phòng Lao động Thương binh Xã hội nơi Công ty bạn đặt trụ sở để yêu cầu Công ty thực hiện chốt và trả sổ BHXH. Công ty khi chậm chốt sổ BHXH cho bạn sẽ bị phạt tiền phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. 
     
    Đối với BHXH một lần: Theo Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội thì bạn đủ điều kiện làm thủ tục hưởng BHXH một lần. 
     
    Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần: được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:
     
    - 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;
     
    - 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;
     
    -Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.
     
     
    Cập nhật bởi anthuylaw ngày 10/01/2019 01:39:26 CH bo sung them

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |