Công ty bắt NLĐ đi làm thứ 7, chủ nhật?

Chủ đề   RSS   
  • #563100 21/11/2020

    nguyenvana987

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Công ty bắt NLĐ đi làm thứ 7, chủ nhật?

    Mình làm trong công ty tài chính, trong hợp đồng lao động có thỏa thuận là làm việc từ thứ 2 đến thứ 6, không quá 48 tiếng, nhưng quản lý bắt đi làm cả tuần, tính cả chủ nhật. làm việc không được tính lương, không thưởng hay gì hết, mà ngược lại còn bị phạt nếu không đến đúng giờ, theo pháp luật trường hợp này nhân viên có quyền kiện hay phản ánh lên không? 

     
    207 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvana987 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563443   26/11/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (408)
    Số điểm: 2530
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 82 lần


    Chào bạn, tường hợp của bạn mình có chia sẻ như sau:

    Căn cứ theo quy định tại Điều 104 Bộ luật Lao động 2012 thì

    Điều 104. Thời giờ làm việc bình thường

    1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần. […]”

    Người lao động và người sử dụng lao động có thể thỏa thuận về thời giờ làm việc bình thường đảm bảo không vượt quá 48 giờ trong tuần (có thể thỏa thuận ngày nghỉ khác ngày chủ nhật)

    Căn cứ theo quy định tại Điều 106 Bộ luật Lao động 2012 thì “Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.”

    Theo thông tin bạn cung cấp thì “trong hợp đồng lao động có thỏa thuận là làm việc từ thứ 2 đến thứ 6, không quá 48 tiếng, nhưng quản lý bắt đi làm cả tuần, tính cả chủ nhật” thì thời gian làm việc ngoài giờ làm việc bình thưởng được xác định là làm thêm giờ. Một trong những điều kiện để người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi được sử đồng ý của người lao động.

    Bên cạnh đó, khi làm thêm giờ, người lao động còn được trả lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 Bộ luật Lao động 2012.

    Doanh nghiệp có thể bị xử phạt tiền tiền với 02 hành vi vi phạm sau

    - Huy động người lao động làm thêm giờ mà không được sự đồng ý của người lao động theo điểm b Khoản 3 Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

    - Không trả hoặc trả không đủ tiền lương làm thêm giờ theo quy định Khoản 2 Điều 16 Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |