Công ty bảo vệ có cần đăng ký dịch vụ cho thuê lại lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #558688 27/09/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 3234
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 39 lần


    Công ty bảo vệ có cần đăng ký dịch vụ cho thuê lại lao động không?

    Trường hợp công ty kinh doanh dịch vụ bảo vệ có thuộc công ty cho thuê lại lao động và cần giấy phép cho thuê lại lao động k, hợp đồng dịch vụ bảo vệ của mình
     
    VD công ty A cần 4 5 chốt bảo vệ tại các vị trí B C theo gói dịch vụ bao 20tr/ tháng, cty mình sẽ tự động bố trí ng để làm cv đó
     
    vậy thì cty mình có thuộc cho thuê lại lao động k
     
    370 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558694   27/09/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Điều 53 Bộ luật Lao động 2012 quy định:

    "Điều 53. Cho thuê lại lao động

    1. Cho thuê lại lao động là việc người lao động đã được tuyển dụng bởi doanh nghiệp được cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động khác, chịu sự điều hành của người sử dụng lao động sau và vẫn duy trì quan hệ lao động với doanh nghiệp cho thuê lại lao động.

    ...".

    => Theo đó sẽ có 2 trường hợp như sau:

    - TH1: Công ty A ký hợp đồng với công ty B để thỏa thuận rằng sẽ cung cấp dịch vụ bảo vệ cho công ty B (ký hợp đồng dịch vụ). Sau đó A sẽ tự bố trí người của mình để thực hiện bảo vệ theo yêu cầu của B. Những bảo vệ này sẽ do A quản lý và điều động => Cần đăng ký kinh doanh dịch vụ bảo vệ.

    - TH2: Công ty A ký hợp đồng với B để thỏa thuận rằng sẽ cung cấp cho công ty B một số lượng bảo vệ nhất định để B tự bố trí thực hiện bảo vệ theo nhu cầu của mình (ký hợp đồng cho thuê lại lao động). Khi đó những bảo vệ này sẽ do B quản lý và điều đồng phù hợp với nhu cầu của mình. => Cần có Giấy phép cho thuê lại lao động.

    Như trường hợp anh nêu thì công ty A cần 4 5 chốt bảo vệ tại các vị trí B C theo gói dịch vụ bao 20tr/tháng, công ty anh sẽ bố trí người theo yêu cầu của công ty A => Đây là cung ứng dịch vụ bảo vệ. Không cần có giấy phép cho thuê lại lao động.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #558819   28/09/2020

    Hoạt động cho thuê lại lao động là ngành nghề kinh doanh có điều kiện và chỉ được thực hiện đối với một số công việc nhất định. Nghị định 29/2019/NĐ-CP quy định về việc cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động, việc ký quỹ và danh mục công việc được thực hiện cho thuê lại lao động, theo đó các doanh nghiệp hoạt động ngành nghề kinh doanh dịch vụ bảo vệ có đầy đủ dấu hiệu của hoạt động cho thuê lại lao động thì doanh nghiệp phải đề nghị cấp phép và hoạt động theo quy định của Nghị định 29/2019/NĐ-CP

     
    Báo quản trị |