DanLuat 2015

Công ty B chấm dứt hợp đồng khi hết hạn hợp đồng có đúng pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #268598 11/06/2013

    Anh-Anh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Công ty B chấm dứt hợp đồng khi hết hạn hợp đồng có đúng pháp luật?

    ông A là cán bộ công đoàn không chuyên trách của công ty B nhiệm kì 2011-2014,được bầu làm Chủ tịch công đoàn cơ sỏ và chính thức được công đoàn cấp trên công nhận vào tháng 10/2011.ông A làm việc tại công ty với chức danh chuyên môn là phó phòng nhân sự của công ty,hợp đồng lao động vác định thời hạn từ 1/5/2010 đến 30/4/2013.trước khi hết hạn hợp đồng lao động,công ty thông báo sẽ không gia hạn hợp đồng với ông A,đề nghị ông A cùng công ty làm thủ tục chấm dứt HĐLĐ đã kí kết dù ông A vẫn có nguyện vọng tiếp tục làm việc tại công ty và trong quá trình làm việc ông A luôn hoàn thành tốt các công việc được giao.hỏi:công ty B thực hiện vậy có đúng quy định không?vì sao?

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 16/06/2013 04:41:48 CH sửa tiêu đề
     
    6979 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anh-Anh vì bài viết hữu ích
    myhasalala (18/06/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268713   12/06/2013

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ quy định của pháp luật về lao động, không có điều khoản nào không cho phép Công ty B chấm dứt HĐLĐ với ông A khi HĐLĐ đã hết hạn, cho dù ông A giữ vai trò Chủ tịch công đoàn cơ sở.

    Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    Anh-Anh (12/06/2013)
  • #268720   12/06/2013

    Anh-Anh
    Anh-Anh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    nhưng câu trả lời nào cụ thể hơn không nhỉ?thế này có vẻ hơi ngắn gọn quá ạ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #268724   12/06/2013

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào bạn,

    Thể theo yêu cầu tôi trả lời dài hơn tí xíu (căn cứ trên BLLĐ năm 1994 và các văn bản luật sửa đổi, bổ sung).

    - Điều 36 BLLĐ quy định các trường hợp HĐLĐ chấm dứt, trong đó có khoản 1 là hết hạn hợp đồng. Căn cứ vào quy định này, công ty có quyền chấm dứt HĐLĐ với ông A trong trường hợp bạn nêu.

    - Cộng với phần trả lời bài trước nữa.

    Vậy câu hỏi đã được giải quyết. Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    Anh-Anh (12/06/2013)
  • #268728   12/06/2013

    Anh-Anh
    Anh-Anh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    cám ơn bạn Maiphuong5 đã nhiệt tình trả lời giùm mình

     
    Báo quản trị |  
  • #268734   12/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Luật công đoàn có hiệu lực từ 01/01/2013 có điều khoản sau :|

    Điều 25. Bảo đảm cho cán bộ công đoàn

    1. Trường hợp hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hết hạn mà người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ thì được gia hạn hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc đến hết nhiệm kỳ.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 12/06/2013 02:16:50 CH sửa điều luật
     
    Báo quản trị |  
  • #268736   12/06/2013

    Anh-Anh
    Anh-Anh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    bạn Maiphuong5 à,mình đã tìm ra câu trả lời.công ty B làm vậy là sai qui định,ông A có quyền ra hạn hợp đồng lao động đến hết nhiệm kì, theo khoản 6 điều 192 BLLĐ bạn nhé

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Anh-Anh vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (12/06/2013) ttpthuy (12/06/2013)
  • #268755   12/06/2013

    Anh-Anh
    Anh-Anh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    xin hỏi thêm là có được thử việc 2 lần với cùng 1 công việc không ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #268769   12/06/2013

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Xin chào các bạn,

    Cám ơn bà ntdieu.

    Các bạn hoàn toàn chính xác.

    Vì tôi trả lời dựa trên quy định của BLLĐ trước đây do sự việc xảy ra trước thời điểm BLLĐ năm 2012 có hiệu lực (1/5/2013) nên sẽ có khác biệt.

    Vả lại, Luật Công đoàn cũ năm 1990 cũng hết hiệu lực sau ngày 1/1/2013 không có quy định như các bạn đã đưa ra. Luật Công đoàn cũ năm 1990 được thay thế bởi Luật Công đoàn 2012.

    Như vậy, trong trường hợp này sẽ áp dụng Khoản 1, Điều 25 Luật Công đoàn như bà ntdieu trích dẫn nói trên.

    Câu hỏi mới của bạn về thử việc: Căn cứ Điều 27 BLLĐ 2012, thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc. Nên việc bạn hỏi là không được.

    Thân.

    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 12/06/2013 04:07:40 CH

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    QuyetQuyen945 (12/06/2013) Anh-Anh (13/06/2013)
  • #269988   18/06/2013

    myhasalala
    myhasalala

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin dẫn chứng 1 số điều của luật Lao động 2012 và Luật công đoàn 2012 đối với trường hợp của anh A như sau:

    Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động (Luật lao động 2012)

    1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

    Điều 192. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với tổ chức công đoàn (Luật lao động 2012)

    6. Khi người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ.

    Điều 25. Bảo đảm cho cán bộ công đoàn (Luật công đoàn 2012)

    1. Trường hợp hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hết hạn mà người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ thì được gia hạn hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc đến hết nhiệm kỳ.

    2. Đơn vị sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc, sa thải, buộc thôi việc hoặc thuyên chuyển công tác đối với cán bộ công đoàn không chuyên trách nếu không có ý kiến thỏa thuận bằng văn bản của Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc Ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở. Trường hợp không thỏa thuận được, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cáo cho cơ quan, tổ chức có thẩm quyền, đơn vị sử dụng lao động có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình.

    3. Trường hợp người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách bị cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc, buộc thôi việc hoặc sa thải trái pháp luật thì Công đoàn có trách nhiệm yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền can thiệp; nếu được ủy quyền thì Công đoàn đại diện khởi kiện tại Toà án để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp cho cán bộ công đoàn; đồng thời hỗ trợ tìm việc làm mới và trợ cấp trong thời gian gián đoạn việc làm theo quy định của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam.

     

    Như vậy theo luật sư Maiphuong5, Công ty B kết thúc HĐLĐ như vậy có trái luật hay không? Và Anh A có được bồi thường do kết thúc HĐLĐ trái luật theo quy định tại điều 41 Luật lao động 2012 là: Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #270012   18/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    @ myhasalala : Luật sư Maiphuong5 đã nói rõ ở bài ngay phía trên rồi mà, chắc bạn đọc chưa kỹ 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-