DanLuat 2015

Công trình, kiến trúc xây dựng trên đất không đủ điều kiền bồi thường, hỗ trợ

Chủ đề   RSS   
  • #500953 30/08/2018

    quocphuc

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Công trình, kiến trúc xây dựng trên đất không đủ điều kiền bồi thường, hỗ trợ

    Nhà tôi ở trên địa bàn TP.HCM. Hiện nay, nhà nước thu hồi 1 phần đất để mở rộng đường. Phần đất thu hồi nằm ngoài ranh giấy chứng nhận, phần tường rào bảo vệ nhà tôi xây dựng từ năm 2005 trên phần đất ngoài ranh GCN đó.

    Nguồn gốc đất: do cha mẹ khai hoang trước năm 1975. UBND xã có xác nhận ngồn gốc phần đất ngoài ranh GCN đó do nhà tôi chiếm dụng năm 1992, sử dụng ổn định và không có tranh chấp.

    Xin các luật sư cho tôi hỏi: nhà tôi có được bồi thường, hỗ trợ phần đất và hàng rào ngoài ranh GCN đó không? 

    Tôi xin cảm ơn!

     
    847 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501202   31/08/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1252)
    Số điểm: 7002
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Theo Khoản 1, Điều 13 Nghị định 47/2014 NĐ-CP, quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất có quy định về bồi thường về đất cho người đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất như sau:

    “Khi Nhà nước thu hồi đất mà người sử dụng đất không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP mà đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Điều 101 và Điều 102 của Luật Đất đai, các Điều 20, 22, 23, 25, 27 và 28 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì được bồi thường về đất”.

    Như vậy đối với phần đất chưa được cấp sổ đỏ của gia đình theo quy định trên của pháp luật đất đai khi bị thu hồi thì vẫn được bồi thường về đất.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-