DanLuat 2015

Cộng tác viên thu nhập 2,5 triệu/ tháng phải khấu trừ thuế

Chủ đề   RSS   
  • #112961 23/06/2011

    songbien_x8

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cộng tác viên thu nhập 2,5 triệu/ tháng phải khấu trừ thuế

    Xin chào luật sư.

    Tôi có câu hỏi dưới đây rất mong nhận được hồi đáp từ luật sư.
    "Người A đã ký hợp đồng lao động làm cộng tác viên với Công ty B trong thời hạn 3 tháng - với mức lương 2,5 triệu/ tháng. Sau khi làm việc tại Công ty B một thời gian A nhận được thông báo từ Công ty B phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10%. Vậy thông báo trên của Công ty B có đúng không? "

    Tôi cũng tìm hiểu về thông tin này trên trang: http://hiephoiketoan.vn/forum/showthread.php?t=961&page=1 có đoạn:
    "Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:
    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:
    - Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số)"

    Nhưng tôi được biết người phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi có mức thu nhập trên  4 triệu, với mức 2,5 triệu thì sao lại phải đóng thuế thu nhập cá nhân???

    Tôi rất mong nhận được hỗ trợ từ luật sư để có cách hiểu đúng & căn cứ vào điều luật hiện hành nào?
    Tôi xin cảm ơn luật sư!

    Nét duyên dáng chẳng hề mai một

    Lung linh trong sắc áo dài bay

     
    13571 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #114761   30/06/2011

    namlawyer
    namlawyer
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    theo quy định của Luật lao động: bản chất của hợp đồng lao động là do sự thỏa thuận của 2 bên,dựa trên nguyên tắc bình đẳng, cùng có lợi;
    trong hợp đồng nêu rõ các điều khoản chủ yếu, trong đó có điều khoản về thuế, bảo hiểm xã hội, y tế...
    Bạn không thỏa thuận thì mất quyền lợi của mình, bạn nên xem xét lại vấn đề thỏa thuận, không có ai ép buộc bạn, bạn lẽ ra phải thỏa thuận mức thuế vào trong hợp đồng, ai là người chịu!

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn namlawyer vì bài viết hữu ích
    songbien_x8 (01/07/2011)
  • #115023   01/07/2011

    songbien_x8
    songbien_x8

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn namlawyer !emoticon
    Nhưng rất mong namlawyer có thể làm rõ hơn trong trường hợp này của tôi được không ạ ?
    Trong hợp đồng lao động có đề cập đến cộng tác viên đó phải nộp thuế nhưng không ghi rõ mức thuế là bao nhiêu. Tôi thiết nghĩ không ghi rõ cũng đúng vì trong mức thu nhập cá nhân chia ra nhiều mức ứng với mỗi mức đó là mức thuế suất khác nhau. Vì vậy trong trường hợp này có thể hiểu mức thuế ở đây sẽ theo mức quy định của pháp luật về mức thuế suất(mức thu nhập trên 4 triệu/ tháng trở lên mới chịu thuế thu nhập cá nhân) có phải không ạ?
    Nếu không như tôi nghĩ thì đúng ra phải như thế nào và căn cứ vào điều luật nào?
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của luật sư.emoticon
    Cập nhật bởi songbien_x8 ngày 01/07/2011 10:22:58 CH

    Nét duyên dáng chẳng hề mai một

    Lung linh trong sắc áo dài bay

     
    Báo quản trị |  
  • #115029   01/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Chào songbien_x8, việc tính thuế TNCN theo thuế suất biểu với thuế lũy tiến được áp dụng cho thu nhập từ tiền lương tiền công, nghĩa là thu nhập có tính thường xuyên dành cho người có ký HĐLĐ.

    Trường hợp tính thu thuế thu nhập 10% của thu nhập trên 500K áp dụng cho các loại thu nhập không thường xuyên, không ký HĐLĐ.

    Bạn thấy sự khác nhau rồi chứ ?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    songbien_x8 (01/07/2011)
  • #115040   01/07/2011

    songbien_x8
    songbien_x8

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn ntdieu !
    Nghĩa là trường hợp tôi hỏi trên trích lại 10% đúng không ạ?
    Nhưng thực sự tôi thấy không hợp lý thế nào ấy:
    Theo quy định: " Tính thu thuế thu nhập 10% của thu nhập trên 500K áp dụng cho các loại thu nhập không thường xuyên, không ký HĐLĐ". Nếu giả sử cá nhân đó có mức thu nhập 600k>500k thì đóng thuế suất là 10%. Trong khi đó lại có quy định: mức thu nhập đến 5 triệu là 5%, 5-> 10 triệu là 10%
    --> có mấy điều không hợp lý như sau:
    1. Thu nhập của người trên 500k rất bấp bênh vì mang tính chất không thường xuyên & mức thu nhập có thể nhỏ hơn mức thu nhập tối thiểu>500k(nhỏ hơn mức thu nhập tối thiểu là người nghèo rồi mà người nghèo còn được hỗ trợ từ phía Nhà nước mà lại còn phải đóng thuế 10% --> điều này làm cho mục đích của thuế thu nhập cá nhân(điều tiết người có thu nhập cao, việc thu thuế thu nhập góp phần san sẽ giữa giàu và nghèo) có khả thi không?
    2. Với mức thuế suất như đã nêu trên rõ ràng vô lý ở chỗ: mức thuế suất của người có thu nhập từ 5 -> 10 triệu với người có thu nhập trên 500k(có thể là 600k hoặc 2 triệu) là bằng nhau = 10%
    Chính vì thấy có 2 sự vô lý này nên tôi mới

    Cộng tác viên có mức thu nhập 2,5 triệu/ tháng phải khấu trừ thuế ???vào ngày 23/06/2011

    đưa ra câu hỏi
    để nhận được sự giải đáp từ các luật sư - những người am hiểu luật.

    Luật sư nghĩ sao về 2 điều mà tôi vừa cho là không hợp lý ???


    Nét duyên dáng chẳng hề mai một

    Lung linh trong sắc áo dài bay

     
    Báo quản trị |  
  • #115047   02/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    songbien_x8 à, bạn hiểu sai bản chất vấn đề rồi.

    Thu nhập không thường xuyên ở đây nó không có tính chất thường xuyên nên theo cách hiểu của Bộ tài chính đây là thu nhập phụ, là nghề tay trái của người có thu nhập. Vì nó không thường xuyên nên mới đánh thuế 10% cho đơn giản. Ngoài thu nhập này thì người đó thông thường đã có thu nhập chính ở 1 nơi khác (nơi ký hợp đồng lao động)

    Nếu 1 người tháng nào cũng có thu nhập "không thường xuyên" như vậy thì nên ký hợp đồng lao động, khi đó sẽ đóng theo biểu thuế lũy tiến.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    songbien_x8 (02/07/2011)
  • #115127   02/07/2011

    songbien_x8
    songbien_x8

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn ntdieu emoticon !
    Tôi đã hiểu ý ntdieu đưa ra:ở đây Nhà nước tránh những người làm việc ở nhiều nơi mà không bị đánh thuế nên thu 10% mức thu nhập không thường xuyên.
    Nhưng đối với sinh viên: họ vừa học vừa đi làm(chỉ 1 nơi nhằm cải thiện đời sống) vì vậy công việc họ làm là làm thêm chỉ khoảng < 3 tháng nếu mà cũng chiết khấu 10% thì có hợp lý không ??emoticon
    Cập nhật bởi songbien_x8 ngày 02/07/2011 03:35:18 CH Cập nhật bởi songbien_x8 ngày 02/07/2011 03:34:34 CH

    Nét duyên dáng chẳng hề mai một

    Lung linh trong sắc áo dài bay

     
    Báo quản trị |  
  • #115149   02/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Chào songbien_x8, quy định của luật thuế nó là như vậy rồi, theo tôi như vậy là hợp lý.

    Tuy nhiên chín người mười ý, nếu bạn thấy không hợp lý thì cũng đúng thôi.
     
    Báo quản trị |  
  • #115189   03/07/2011

    songbien_x8
    songbien_x8

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    emoticon
    Các điều luật thật rộng và chắc chắn trong cuộc sống mỗi cá nhân đều có vướng mắc của riêng mình, tôi hi vọng sẽ được sự hỗ trợ, góp ý nhiệt tình của ntdieu cũng như các thành viên khác trong diễn đàn với thắc mắc lần sau.
    thank for you !emoticon

    Kiến thức mênh mông như biển cả
    Tôi xin được làm con sóng nhỏ ....
    "Cuộc sống thì có vô vàn chân lý mà ta chỉ nhìn thấy 1 phía trong hàng vạn phía khác"
    Cập nhật bởi songbien_x8 ngày 03/07/2011 08:41:56 SA Cập nhật bởi songbien_x8 ngày 03/07/2011 08:40:22 SA Cập nhật bởi songbien_x8 ngày 03/07/2011 08:39:02 SA

    Nét duyên dáng chẳng hề mai một

    Lung linh trong sắc áo dài bay

     
    Báo quản trị |  
  • #116612   10/07/2011

    tuanvdat
    tuanvdat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào songbien_x8, hợp đồng của bạn là hợp đồng thời vụ nên tòa soạn yêu cầu bạn đóng thuế TNCN không thường xuyên là hợp lý, nếu thời hạn hợp đồng trên 3 tháng thì tòa soạn sẽ tính thuế TNCN của bạn theo biểu thuế lũy tiến.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanvdat vì bài viết hữu ích
    songbien_x8 (03/09/2013)

0 Thành viên đang online
-