DanLuat 2015

Công tác phí

Chủ đề   RSS   
  • #493475 03/06/2018

    khtcvp

    Sơ sinh


    Tham gia:26/10/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Công tác phí

    Gửi Luật sư.

    Cho mình hỏi, công tác phí công ty mình có khoán cho nhân viên kinh doanh 400.000 đồng/ngày (có trong hợp đồng ký kết với nhân viên). Công tác phí này đều đặn cho 1 nhân viên hàng tháng (22 ngày công ~ 8.800.000 đồng/tháng) chứng từ cho khoản chi này chỉ gồm giấy đi đường và chuyển khoản cho nhân viên hàng tháng. Công ty mình có 40 nhân viên kinh doanh và chi phí cho công tác phí lên khoảng 4-5 tỷ hàng năm và không tính thuế thu nhập cá nhân vậy tôi muốn hỏi chi phí này có được coi là hợp lý hợp lệ hay không nếu không công ty chúng tôi cần bổ sung giấy tờ và có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

     

     
    765 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khtcvp vì bài viết hữu ích
    chiakinguyen (14/06/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494176   14/06/2018

    chiakinguyen
    chiakinguyen
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 4134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 234 lần


    Chào bạn , khoản chi nêu trên được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN nếu đáp ứng quy định tại Luật thuế thu nhập doanh nghiệp 2008 và Luật sửa đổi các Luật về thuế 2014:

    Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi quy định tại khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; khoản chi cho hoạt động giáo dục nghề nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;

    b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chiakinguyen vì bài viết hữu ích
    everwin (26/07/2018)
  • #494182   14/06/2018

    Lilynguyen1608
    Lilynguyen1608
    Top 200
    Female
    Lớp 2

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2017
    Tổng số bài viết (287)
    Số điểm: 3301
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 42 lần


    Căn cứ Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân quy định về thu nhập từ tiền lương, tiền công:

    “2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

    …đ) Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền ỉưomg, tiền công do ngươi sử dụng lao dộng trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thưc:

    …đ.4) Phần khoán chi văn phòng phẩm, công tác phỉ, điện thoại, trang phục,… cao hơn mức quy định hiện hành của Nhà nước. Mức khoản chỉ không tính vào thu nhập chịu thuế đỗi với một sổ trường hợp như sau:

    4.2) Đối với người lao động làm việc trong các tể chức kinh doanh, các văn phòng đạỉ diện: mức khoán chi áp dụng phủ hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp. ”

    – Căn cứ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp nghị định số 12/2015/NĐ- CP ngày 12/2/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi bổ sung sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

    ” Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    2.9. Chỉ phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép không đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động. Chi phụ cấp cho người lao động đì công tác, chi phỉ đi lại và tiền thuê chỗ ở cho người lao động đi công tác nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ được tỉnh vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp doanh nghiệp có khoản tiền đi lại, tiền ở, phụ cấp cho người lao động đi công tác và thực hiện đúng theo quy chế tài chỉnh hoặc quy chế nội bộ của doanh nghiệp thì được tỉnh vào chi phỉ được trừ khoản chi khoản nền đi lại, tiền ở, tiền phụ cấp

    Theo đó, trường hợp doanh nghiệp có các văn bản quy định về các khoản chi cho người lao động được quy định trong các văn bản lưu hành nội bộ công ty như quy chế tài chính, quy chế nội bộ,…. và các khoản chi đáp ứng đầy đủ các quy định về chứng từ thì khoản chi đó đối với người lao động được miễn thuế TNCN và đối với doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN.

    Cập nhật bởi Lilynguyen1608 ngày 14/06/2018 11:17:08 SA

    Gia đình là nơi cuộc sống bắt đầu và tình yêu không bao giờ kết thúc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lilynguyen1608 vì bài viết hữu ích
    everwin (26/07/2018)

0 Thành viên đang online
-