Công nhân viên đánh nhau gây thương tích ngoài giờ làm việc có sa thải được không?

Chủ đề   RSS   
  • #571600 27/05/2021

    Công nhân viên đánh nhau gây thương tích ngoài giờ làm việc có sa thải được không?

    Nhờ anh tư vấn giúp em trường hợp sau với ạ:

    Công ty em có 2 công nhân viên gây gỗ, đánh nhau gây thương tích

    Sau khi kết thúc giờ làm việc, anh NGUYỄN VĂN A có rủ 1 số anh chị chung tổ đi ăn uống. Chị NGUYỄN THỊ B làm chung với anh NGUYỄN VĂN A, có chồng là anh LÊ VĂN C, cũng làm chung công ty nhưng khác bộ phận, chị nầy khi đi tiệc có rủ thêm chồng đi cùng.

    Trong buổi tiệc, do có uống bia, anh LÊ VĂN C có tranh cãi với anh NGUYỄN VĂN A, và mâu thuẫn về quan điểm, nên 2 anh nầy đánh nhau bằng tay, sau đó vì tức giận, anh LÊ VĂN C có dùng 1 con dao nhỏ đâm vào người anh NGUYỄN VĂN A, nhưng may mắn, anh NGUYỄN VĂN A chỉ bị thương nhẹ.

    Công an đã tiến hành lập biên bản, phạt hành chính và hòa giải.

    BGD công ty có gửi thư mời họp xử lí vi phạm kỷ luật và lập biên bản với 2 anh trên. Sau khi họp lập biên bản, BGĐ công ty quyết định sa thải hết 2 anh này. Anh LÊ VĂN C thì đồng ý kí vào biên bản, nhưng anh NGUYỄN VĂN A lại không đồng ý với quyết định sa thải mà công ty đã thông báo vì anh ta là người bị đâm.

    Vậy công ty có quyền sa thải CNV với lý do gây gỗ, đánh nhau gây thương tích không? Công ty em hiện tại chưa tham gia công đoàn cơ sở.

     
    3862 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Kyungbang vì bài viết hữu ích
    admin (02/06/2021) ThanhLongLS (29/05/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571621   28/05/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10320)
    Số điểm: 58838
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4298 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo ý kiến của luật sư thì Công ty không có quyền xử lý kỷ luật lao động trong trường hợp này vì lý do: Việc công nhân của công ty có gây gỗ, đánh nhau xảy ra hoàn toàn ngoài giờ làm việc (sau khi kết thúc giờ làm việc) và ngoài trụ sở của công ty (tại nơi ăn uống bên ngoài trụ sở công ty) nên hành vi của họ không vi phạm kỷ luật lao động của công ty mà là vi phạm trật tự về an toàn tại nơi công cộng nên thuộc thẩm quyền giải quyết và xử lý của công an, chính quyền địa phương nơi phát sinh sự việc chứ không thuộc thẩm quyền giải quyết của công ty.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/05/2021) admin (02/06/2021) SPSVN (08/06/2021)
  • #571851   31/05/2021

    Khoản 1 Điều 125 Bộ luật lao động 2019 ( có hiệu lực từ ngày 01/01/2021) quy định về việc “áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải” như sau:

    Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong trường hợp sau đây:

    1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma túy tại nơi làm việc;

    Như vậy, theo quy định của pháp luật:  công ty chỉ được sa thải người lao động khi họ có hành vi “cố ý gây thương tích” tại nơi làm việc.

    Tuy nhiên, không phải hành vi nào “cố ý gây thương tích tại nơi làm việc” cũng bị sa thải.  Nguyên tắc, trình tự, thủ tục xử lý kỷ luật  lao động (Điểm a khoản 1 Điều 122 Bộ Luật  lao động 2019) quy định: “Người sử dụng lao động phải chứng minh được lỗi của người lao động”.

    Quy định này được hiểu rằng: khi người lao động có hành vi cố ý gây thương tích tại nơi làm việc, có thể trong khuôn viên của công ty thì vụ việc phải được lập thành Biên bản ghi nhận vụ việc xảy ra ở đâu, khi nào, ai tham gia, nguyên nhân, hậu quả, ai là người làm chứng,..Người lập biên bản có trách nhiệm không? Những người vi phạm có ký biên bản không? Nếu họ không ký thì có xác nhận của những người chứng kiến, người làm chứng không? Nói tóm lại là phải có Biên bản phải ghi nhận khách quan vụ việc để làm căn cứ xét kỷ luật đối với người lao động.

    Trong trường hợp này, vụ việc xảy ra ngoài khu vực làm việc của công ty, ngoài giờ làm việc (theo quy định của công ty), Nói tóm lại, công ty sa thải anh C là trái pháp luật. Anh C có quyền khởi kiện ra Tòa án Quyết định sa thải trái pháp luật của công ty.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhnguyenquoc0101 vì bài viết hữu ích
    SPSVN (08/06/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com