Công nhận tồn tại công trình xây dựng không phép

Chủ đề   RSS   
  • #546448 20/05/2020

    quangtohn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Công nhận tồn tại công trình xây dựng không phép

    Em chào các Luật Sư!

    Em có thắc mong các LS giải đáp giúp em ạ.

    Năm 2015 nhà em có xây dựng mới. Trước khi xây dựng em có làm Hồ sơ xin cấp phép, nhưng do giấy tờ đất bị trục trặc, nên chưa được cấp Bìa đỏ. Thời điểm đó em có làm Đơn xin hoàn thiện Hồ sơ cấp phép đồng thời xây dựng công trình mới do Nhà cũ của e đã xuống cấp trầm trọng, dột nát và có thể đổ sập. Đến khi công trình xây dựng hoàn thành năm 2016 thì Bìa đỏ vẫn chưa xong, em đã cố gắng đi xin cấp phép nhưng Cán bộ phường xã gây khó dễ liên tục, dẫn đến nhà em thuộc diện xây dựng không phép.

    Đến năm 2020 Bìa đỏ nhà em mới hoàn thiện được, bây giờ em muốn hoàn thiện tiếp Hồ sơ cấp phép xây dựng để công nhận tài sản trên đất.

    Em có đọc qua Khoản 2 Điều 79 Nghị định 139/2017/NĐ-CP, thì nhà em có bị:

    - Xử phạt vi phạm hành chính không ạ?

    - Có phải nộp lại số lợi bất hợp pháp bằng 40% giá trị phần xây dựng không phép không ạ?

    - 40% giá trị phần xây dựng không phép có phải là công trình 1 tỷ, phải nộp lại 400 triệu phải không ạ?

    Em mong các LS giúp đỡ, giải đáp. 

    Em cảm ơn ạ!

     
    478 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quangtohn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546474   20/05/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1747)
    Số điểm: 10021
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 970 lần
    Lawyer

    Theo quy định, trước khi khởi công xây dựng công trình, bạn phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp, trừ trường hợp được miễn giấy phép xây dựng.

    Theo khoản 10 Điều 3 Luật Xây dựng năm 2014, công trình xây dựng là sản phẩm được tạo thành bởi sức lao động của con người, vật liệu xây dựng, thiết bị lắp đặt vào công trình, được liên kết định vị với đất, có thể bao gồm phần dưới mặt đất, phần trên mặt đất, phần dưới mặt nước và phần trên mặt nước, được xây dựng theo thiết kế.

    Theo quy định, những công trình vi phạm xây dựng trước ngày 1-5-2009 được tồn tại khi không lấn chiếm không gian, đất đai, không lấn chỉ giới đường đỏ, chỉ giới xây dựng. Và cũng theo quy định thì một số trường hợp phát sinh mái che cầu thang, tầng lửng, tầng kỹ thuật… cũng không bị xem là xây dựng sai phép nên sẽ được xử lý cho tồn tại.

    Trong trường hợp của bạn, không phải tất cả các trường hợp xây dựng không phép, trái phép nộp phạt sẽ được phép tồn tại mà chỉ những trường hợp quy định tại khoản 2, 3 Điều 79 Nghị định 139/2017/NĐ-CP sau khi chủ đầu tư hoàn thành việc nộp phạt thì cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng hoặc điều chỉnh giấy phép xây dựng.

    Những trường hợp xây dựng không phép, trái phép kể từ ngày 15/01/2018 trở về sau thì không được nộp phạt để tránh bị phá dỡ dù có đủ điều kiện. Do vậy, hiện nay trước khi khởi công xây dựng công trình thì phải có giấy phép (trừ được hợp được miễn) và phải thi công theo đúng giấy phép để tránh bị phá dỡ.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    quangtohn (20/05/2020) ThanhLongLS (20/05/2020)
  • #546484   20/05/2020

    quangtohn
    quangtohn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Em cảm ơn Luật sư.

    Nhà của em thuộc trường hợp: Xảy ra sau ngày 04/01/2008 mà đã kết thúc trước ngày 15/01/2018; Không vi phạm chỉ giới xây dựng; Không gây ảnh hưởng các công trình lân cận; Không có tranh chấp; Xây dựng trên đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp; phù hợp với quy hoạch xây dựng được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

    Như vậy là được công nhận tồn tại. Em thắc mắc về chi phí xử phạt 40% (do số tiền quá lớn), mà em không hiểu rõ 40% giá trị phần xây dựng không phép có phải là công trình nhà em (3 tầng 1 tum) chi phí xây hết 700 triệu, thì em phải nộp lại 280 triệu phải không ạ.

    Em cảm ơn Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quangtohn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/06/2020)