Công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #515465 18/03/2019

    tnmteahleo

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp

    Hai vợ chồng đều là công chức, viên chức nhà nước, hiện đang sử dụng 1000m2 đất trồng cây lâu năm (có nguồn gốc là nhận sang nhượng lại năm 2006). Hỏi có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?
     
    1153 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515472   19/03/2019

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3326)
    Số điểm: 21642
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1173 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định chung của pháp luật đất đai thì nếu đất không có tranh chấp và phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của chính quyền địa phương thì sẽ được xem xét cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Đối chiếu sơ bộ thì đất của bạn có cơ sở để được chấp thuận. Bạn nên trực tiếp đến ủy ban huyện đề nghị nhận hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và nhân đó tham khảo sự tư vấn hoặc hướng dẫn thủ tục hoàn thành hồ sơ của chính ủy ban - nơi cấp giấ chứng nhận cho bạn.

     

    Trân trọng!  

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    admin (21/03/2019)
  • #515503   19/03/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 10436
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1062 lần
    Lawyer

    Trong Luật Đất đai năm 2013 chỉ quy định cụ thể về các trường hợp không được nhận chuyển nhượng đất nông nghiệp tại Điều 191 như sau: “Trường hợp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, gồm:  

    1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất đối với trường hợp mà pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất.

    2. Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    3. Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.

    4. Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.

    Theo thông tin bạn cung cấp, gia đình bạn đã mua mảnh đất nông nghiệp. Tuy vậy, việc gia đình bạn có được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó hay không phụ thuộc vào việc gia đình bạn có trực tiếp sản xuất nông nghiệp hay không?

    Nếu gia đình bạn chứng minh được mình trực tiếp sản xuất đất nông nghiệp, thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nếu bạn không chứng minh được mình trực tiếp sản xuất đất nông nghiệp, bạn không được được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất(đất trồng lúa). Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    admin (21/03/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.