Công nhân quốc phòng nghỉ việc được hưởng chế độ gì?

Chủ đề   RSS   
  • #436953 27/09/2016

    nhusynguyen

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công nhân quốc phòng nghỉ việc được hưởng chế độ gì?

    tôi là cnqp,tháng 1/2016 tôi nghỉ việc vì lý do gia đình.đến tháng 9/2016 tôi mới nhận được sổ bhxh.trên sồ thể hiện tôi có 2 năm 9 tháng có đóng BHTN,5 năm 6 tháng không đóng BHTN.Vì lý do lấy sổ muộn quá 3 tháng nên tôi  không thanh toán được tiền BHTN.Tôi đến hỏi công ty tôi số tiền BHTN vì lý do công ty trả muộn và tiền trợ cấp thôi việc thì công ty không chi trả.cho tôi hỏi với trường hợp của tôi như vậy thì tôi  được hưởng những chế độ gì?

     
    5759 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439962   28/10/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1894)
    Số điểm: 10898
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1185 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ  khoản 3 điều 41 Luật quân nhân chuyên nghiệp Công nhân và viên chức quốc phòng năm 2015 quy đinh khi công nhân quốc phòng thôi việc:

    a) Được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật;

    b) Khi thôi việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu hoặc chưa được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội hoặc nhận trợ cấp một lần từ quỹ bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật;

    c) Được hưởng chế độ, chính sách quy định tại điểm c khoản 1 Điều này

    d) Công nhân và viên chức quốc phòng thôi việc còn trong độ tuổi lao động được ưu tiên cộng điểm trong thi tuyển công chức, viên chức

    Về trợ cấp thôi việc theo quy định tại khoản 2 Điều 48 Bộ luật lao động 2012, như sau: Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.
    Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc".

    Như vậy, trong thời gian 5 năm 6 tháng bạn không đóng BHTN thì bạn được hưởng trợ cấp thôi việc như trên

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 Luật việc làm 2013 : Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

    Như vậy, nếu đã hết thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc mà bạn chưa nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp đến Trung tâm dịch vụ việc làm thì bạn sẽ không được giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp sẽ được bảo lưu cho lần sau. Bạn có thể tiếp tục làm việc và đóng bảo hiểm tại doanh nghiệp khác, sau khi nghỉ việc và đủ điều kiện nhận bảo hiểm thất nghiệp thì sẽ được giải quyết toàn bộ thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp chưa được hưởng.

    Trường hợp công ty chậm trả hồ sơ cho bạn, không trả trợ ấp thôi việc, bạn có thể khiếu nại lên Phòng lao động thương binh và xã hội cấp quận huyện nơi công ty đặt trụ sở để được giải quyết.

    Trên đây là một số tư vấn cơ bản của tôi. Nếu bạn chưa hiểu hoặc có thắc mắc gì thì bạn hãy liên lạc với tôi để được tư vấn cụ thể theo số ĐT: 0987476885

    Cập nhật bởi toanvv ngày 28/10/2016 11:43:50 SA Cập nhật bởi toanvv ngày 28/10/2016 10:43:28 SA

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.