DanLuat 2015

công nhân nhận khoán đất sản xuất của Công ty, khi nghỉ việc có phải trả lại đất không?

Chủ đề   RSS   
  • #190264 31/05/2012

    công nhân nhận khoán đất sản xuất của Công ty, khi nghỉ việc có phải trả lại đất không?

    Tôi là công nhân nhận khoán đất sản xuất của Công ty. Tôi 52 tuổi, nam. Đóng BHXH được 32 năm và BHTN được 5 năm. Nay Tôi làm đơn xin nghi việc lý do gia đình.
    Vậy khi Tôi nghỉ việc có được Công ty chi trả tiền trợ cấp thôi việc không? Và Công ty có quyền thu hồi lại diện tích đất Tôi nhận khoán sản xuất không?
    Mong được sự tư vấn.
    PS/ Tôi mong được nhận tiền trợ cấp thôi việc và vẫn được nhận khoán lại đất sản xuất trên.
     
    2115 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190341   31/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

              Chào bác! Trường hợp trên của bác cháu tư vấn như sau:
              Bác làm việc cho Doanh nghiệp nhà nước? Hay công ty tư nhân?
              Bác có ký Hợp đồng lao động với Công ty không?
              Nếu có hợp đồng lao động thì bác lưu ý theo quy định tại Khoản 3 Điều 37 Bộ luật lao động như sau: "Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày." 
             
    Nếu bác Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động theo đúng trình tự không vi phạm thời hiệu báo trước thì bác sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định tại Khoản 1 Điều Điều 42 Bộ Luật lao động "Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có."
               
    Trường hợp bác muốn nhận khoán lại đất sản xuất trên bác phải ngồi lại với công ty xem xét xem công ty có thể cho bác thuê lại đất sản xuất trên hay không

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    thanh243 (31/05/2012)
  • #190354   31/05/2012

    leanhthu viết:
              Chào bác! Trường hợp trên của bác cháu tư vấn như sau:
              Bác làm việc cho Doanh nghiệp nhà nước? Hay công ty tư nhân?
              Bác có ký Hợp đồng lao động với Công ty không?
              Nếu có hợp đồng lao động thì bác lưu ý theo quy định tại Khoản 3 Điều 37 Bộ luật lao động như sau: "Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày." 
             
    Nếu bác Đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động theo đúng trình tự không vi phạm thời hiệu báo trước thì bác sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định tại Khoản 1 Điều Điều 42 Bộ Luật lao động "Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có."
               
    Trường hợp bác muốn nhận khoán lại đất sản xuất trên bác phải ngồi lại với công ty xem xét xem công ty có thể cho bác thuê lại đất sản xuất trên hay không

    cam on anh!
    Tôi có tham khao cán bộ tai Công ty thì họ cho biết: nếu thôi việc thì họ chi trả trợ cấp thôi việc nhung họ sẽ thu hồi lại đất giao khoán của tôi để bố trí giao cho các lao động ký hợp đồng khác. Họ làm thế co đùng không?
    Xin cho tôi lời khuyên vì diện tích đất tôi nhận khoán canh tác có giá trị hơn khoản tiền trợ cấp thôi việc tôi sẽ nhận.
     
    Báo quản trị |  
  • #190358   31/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

              Vâng thực ra vấn đề của bác là vấn đề tương đối nhạy cảm vì đất nhà nước giao cho Công ty để công ty thực hiện việc sản xuât của mình. Và theo mô hình Quản lý thì họ sẽ giao cho từng người canh tác thửa đất đó làm việc tại công ty. Do vậy, bác có thể làm đơn đề nghị công ty giải quyết vấn đề canh tác thửa đất trên sau khi chấm dứt hợp đồng với công ty? Vì lý do kinh tế gia đình khó khăn chủ yếu trông chờ vào việc canh tác mảnh đất trên.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    thanh243 (04/06/2012)

0 Thành viên đang online
-