Công nhân ngất xỉu tại công ty có phải là tai nạn lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #531891 30/10/2019

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (967)
    Số điểm: 10589
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 151 lần


    Công nhân ngất xỉu tại công ty có phải là tai nạn lao động?

    Tai nạn lao động được định nghĩa tại khoản 8 Điều 3 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

    Theo đó, cần xác định là "có tai nạn" xảy ra hay không, nếu có tai nạn thì người sử dụng lao động phải chi trả chi phí điều trị, còn nếu không có tai nạn thì không phát sinh trợ cấp chi phí điều trị.

    Cụ thể ở đây thì cần làm rõ: "hậu quả của việc xỉu này là gì" hay "chi phí điều trị của người lao động gồm những gì" ?

    Nếu người lao động chỉ xỉu, không làm việc được, công ty chỉ đưa vào phòng cấp cứu; hoặc người lao động xỉu và phát bệnh trong người (vd như bị đau bao tử, phải điều trị về bao tử vì không ăn sáng) vậy thì công ty không phải chịu chi phí này.

    Nếu người lao động vì xỉu mà gây ra tai nạn - vd xỉu, đập đầu xuống đất gây chấn thương; xỉu ngã vào dây chuyền nên cơ thể bị tổn hại - thì khi này người sử dụng lao động sẽ phải chịu chi phí điều trị.

    Về việc chi trả chi phí khám chữa bệnh áp dụng với tai nạn lao động (theo Điều 38 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015). 

     
    1015 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (30/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận