Công nhân không chịu làm bù ngày chủ nhật

Chủ đề   RSS   
  • #542145 29/03/2020

    Thuy5690

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Công nhân không chịu làm bù ngày chủ nhật

    Xin chào Luật sư ! 

    Nhờ Luật sư tư vấn giùm.

    Để tạo điều kiện cho công nhân nghỉ lễ 30/04 và 01/05 được nghỉ 04 ngày, phía bên công ty đã sắp xếp ngày 29/03 ( chủ nhật)  đi làm bù cho ngày 02/05 ( thứ Bảy) nhưng không đưa danh sách cho công nhân ký tên mà chỉ đưa ra thông báo có đóng mộc dấu của công ty.

    Nhưng chỉ có 1 số công nhân đi làm còn 1 số không chịu đi làm bù mà cũng thông báo cho công ty để sắp xếp người. Vậy nếu giờ công ty quyết định  số công nhân không chịu đi làm bù cho nghỉ việc thì có được hay không ?

    Và phải xử lý như thế nào ?

     
    610 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thuy5690 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542292   30/03/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Điều 106 Bộ luật Lao động 2012 quy định:
     
    1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.
     
    2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
     
    a) Được sự đồng ý của người lao động;
     
    b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;
     
    c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.
     
    Như vậy, việc làm vào ngày lễ và hoản đổi ngày nghỉ phải có sự đồng ý của người lao động, nếu người lao động không chấp nhận thì công ty không thể cho họ nghỉ việc được. Do đó, công ty có thể thỏa thuận lại về chế độ cho người lao động, ví dụ khi đi làm vào ngày lễ thì công ty sẽ trả lương cho họ 400% lương ngày thường, khi hoán đổi ngày nghỉ thì sẽ trừ ra số tiền tương đương còn lại để thanh toán cho người lao động.
     
     

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #542654   31/03/2020

    Thuy5690 viết:

    Xin chào Luật sư ! 

    Nhờ Luật sư tư vấn giùm.

    Để tạo điều kiện cho công nhân nghỉ lễ 30/04 và 01/05 được nghỉ 04 ngày, phía bên công ty đã sắp xếp ngày 29/03 ( chủ nhật)  đi làm bù cho ngày 02/05 ( thứ Bảy) nhưng không đưa danh sách cho công nhân ký tên mà chỉ đưa ra thông báo có đóng mộc dấu của công ty.

    Nhưng chỉ có 1 số công nhân đi làm còn 1 số không chịu đi làm bù mà cũng thông báo cho công ty để sắp xếp người. Vậy nếu giờ công ty quyết định  số công nhân không chịu đi làm bù cho nghỉ việc thì có được hay không ?

    Và phải xử lý như thế nào ?

    Trường hợp này bạn lưu ý 2 vấn đề như sau:

    - Việc đi làm vào chủ nhật (ngày 29/3) thực chất là công ty đang yêu cầu người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần. Việc làm thêm này đòi hỏi phải được người lao động đồng ý và công ty phải trả lương làm thêm giờ là 200%.

    - Về việc bố trí nghỉ ngày thứ 02/5, hiện không có quy định bắt buộc bố trí nghỉ như vậy, đây là do công ty bạn tự đặt ra. Về nguyên tắc thì để nghỉ không lương ngày này, công ty vẫn cần thỏa thuận với người lao động, nếu không được thì vẫn phải trả đủ lương ngày này cho họ. 

     
    Báo quản trị |