Cộng dồn bảo hiểm thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #335297 26/07/2014

    Philips2014

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cộng dồn bảo hiểm thất nghiệp

    Chào Luật Sư,

    Tôi có trường hợp sau muốn hỏi về hưởng bảo hiểm thất nghiệp:

    Tôi làm việc ở 2 công ty:

    • Công ty 1: công ty đóng 33 tháng BHNT (chưa lãnh BHTN)
    • Công ty 2 (đang làm việc): công ty đóng 9 tháng BHNT (chưa đủ 1 năm)

    Vậy trường hợp này tôi có được nhận bảo hiểm thất nghiệp 6 tháng cho hơn 3 năm đóng BHNT hay không và giấy tờ cần nộp gồm những gì, có cần hợp đồng làm việc và những giấy tờ của công ty cũ hay không?

    Tôi cảm ơn Luật Sư và mong nhận được lời giải đáp.

    Philips

    Cập nhật bởi Philips2014 ngày 26/07/2014 03:35:46 CH
     
    4639 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335815   29/07/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Nếu ở công ty thứ 2 mà bạn chưa làm đủ 12 tháng thì chưa đủ điều kiện hưởng BHTN đâu nhe bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    Philips2014 (29/07/2014)
  • #335822   29/07/2014

    Philips2014
    Philips2014

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi cảm ơn Luật Sư.

    Vì tôi nghỉ ở cty 1 xong là sau 2 tháng tôi qua cty 2 làm liền và chưa nhận BHTN nên tổng thời gian đóng BHTN là > 36 tháng cho cả 2 cty. Tôi nghĩ thời gian được xét hưởng BHTN là tổng thời gian đã đóng BHTN dc cộng dồn chứ, xin Luật Sư tư vấn thêm. Tôi cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #336199   31/07/2014

    Fleecy86
    Fleecy86

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi .  Điều mấy của bộ luật lao đọng quy đinh về ký HĐồng đối với người lao động : 02 lần ký có thời hạn, 01 lần ký HĐ vô thời hạn

    Bich Ngoc

     
    Báo quản trị |  
  • #336268   31/07/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Nhưng công ty thứ hai bạn làm chưa đủ một năm thì chưa đủ điều kiện hưởng BHTN.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #336379   01/08/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn Fleecy86,

    Điều luật bạn hỏi là khoản 2 Điều 22 Bộ Luật lao động 2012 nhé!

     

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    Fleecy86 (01/08/2014)
  • #336523   01/08/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5109 lần
    SMod

    HoNguyenTruong70 viết:

    Nhưng công ty thứ hai bạn làm chưa đủ một năm thì chưa đủ điều kiện hưởng BHTN.

    Câu trả lời này của LS HoNguyenTruong70 không dựa trên bất cứ cơ sở pháp luật nào cả.

    Bạn hãy yên tâm, bạn sẽ được cộng dồn BHTN và đủ điều kiện nhận trợ cấp thất nghiệp nếu như bây giờ bạn nghỉ việc, đăng ký thất nghiệp đúng hạn, và chưa tìm được việc làm.

    Bạn cần có

    1. Sổ BHXH có ghi đầy đủ thời gian đóng BHTN trên 3 năm

    2. Quyết định nghỉ việc hoặc giấy tờ gì đó chứng minh bạn nghỉ việc đúng pháp luật

    Bạn cần làm

    1. Đăng ký thất nghiệp tại trung tâm giới thiệu việc làm

    2. Nộp đủ các giấy tờ ở trên

    3. Không được có việc làm trước 21 ngày lịch (15 ngày làm việc) kể từ ngày đăng ký thất nghiệp

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Philips2014 (01/08/2014)
  • #336538   01/08/2014

    Philips2014
    Philips2014

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thank,

    Vậy cho tôi hỏi nếu >= 36 tháng đóng BHTN thì tôi sẽ dc hưởng mấy tháng BHTN, vì lúc trước là 6 tháng còn bây giờ thì tôi không biết có thay đổi gì hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #336629   02/08/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5109 lần
    SMod

    Quy định bây giờ vẫn là 6 tháng, chưa có thay đổi gì cả

     
    Báo quản trị |  
  • #336798   03/08/2014

    Philips2014
    Philips2014

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi cảm ơn mọi người nhiều.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ