Công Đoàn trừ lương của giáo viên

Chủ đề   RSS   
  • #183545 07/05/2012

    Mrhuyenthoai

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2011
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 460
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 2 lần


    Công Đoàn trừ lương của giáo viên

    Chào luật sư!
    Tôi là giáo viên THCS đang công tác tại huyện Vĩnh Linh, Quảng Trị. Sau 7 năm công tác thì tôi thấy hàng năm Công đoàn huyện Vĩnh Linh thỉnh thoảng lại trừ một hoặc vài ngày lương của chúng tôi. Trong khi đồng lương ít ỏi của giáo viên đang phải chống chọi với bão giá của thị trường thì Công đoàn vẫn vô tư trừ với các nội dung như: đền ơn đáp nghĩ, tình nghĩa,.. Vẫn biết các nội dung trên là thể hiện tính nhân văn nhưng theo tôi đó là sự tình nguyện và phải được chấp thuận của người lao động. 
    Nay tôi muốn hỏi luật sư là việc trừ lương như vậy có vi phạm điều nào trong luật lao động không? Tôi xin chân thành cám ơn

    mrhuyenthoai

     
    5628 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #183578   07/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn

    Điều 59; 60 Luâ%3ḅt lao đô%3ḅng quy định:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Điều 59

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">1- Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng thời hạn và tại nơi làm việc.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Trong trường hợp đặc biệt phải trả lương chậm, thì không được chậm quá một tháng và người sử dụng lao động phải đền bù cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất tiền gửi tiết kiệm do ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm trả lương.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">2- Lương được trả bằng tiền mặt. Việc trả lương một phần bằng séc hoặc ngân phiếu do Nhà nước phát hành, do hai bên thoả thuận với điều kiện không gây thiệt hại, phiền hà cho người lao động.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Điều 60

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">1- Người lao động có quyền được biết lý do mọi khoản khấu trừ vào tiền lương của mình. Trước khi khấu trừ tiền lương của người lao động, người sử dụng lao động phải thảo luận với Ban chấp hành công đoàn cơ sở; trường hợp khấu trừ thì cũng không được khấu trừ quá 30% tiền lương hàng tháng.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">2- Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương của người lao động.

    Như vâ%3ḅy, công đoàn huyê%3ḅn không có quyền trừ lương của bạn để quyên góp, ủng hô%3ḅ. Viê%3ḅc bạn tham gia đóng góp cứu nạn, cứu trợ là hoàn toàn tự nguyê%3ḅn.


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #183723   07/05/2012

    Mrhuyenthoai
    Mrhuyenthoai

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2011
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 460
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 2 lần


    Cám ơn luật sư rất nhiều. Vậy muốn đòi lại công bằng thì tôi phải làm thế nào?

    mrhuyenthoai

     
    Báo quản trị |  
  • #183915   08/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn

    Bạn có thể làm đơn yêu cầu cơ quan sử dụng lao đô%3ḅng trả đủ lương cho bạn theo khoan 1, Điều 59 Bô%3ḅ luâ%3ḅt lao đô%3ḅng.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com