DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Công chứng viên không niêm phong bản di chúc trước mặt người lập di chúc phạt đến 3 triệu

(danluan123)

Nhu cầu công chứng những hợp đồng cũng như những bản di chúc càng ngày càng nhiều, bên cạnh đó nghề nghiệp cũng như tính chất đặc thù công việc của công chứng viên càng ngày phải càng được đảm bảo và cẩn trọng hợn trong việc công chứng những loại giấy tờ đó. Tuy nhiên một trong những lỗi pháp lý mà công chứng viên gặp là không niêm yết.

Việc không niêm yết tức, khi người khác tới công chứng di chúc mà công chứng viên khong niên yết những bản di chúc đó trước mặt người lập di chúc thì có bị xử phạt hành chính, cụ thể

Căn cứ Khoản 1a Điều 13 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Không niêm phong bản di chúc trước mặt người lập di chúc hoặc không ghi giấy nhận lưu giữ hoặc không giao giấy nhận lưu giữ cho người lập di chúc khi nhận lưu giữ di chúc;

b) Không ghi rõ trong văn bản công chứng việc người yêu cầu công chứng không xuất trình đầy đủ giấy tờ theo quy định do người lập di chúc bị đe dọa tính mạng.

Như vậy, mức tiền phạt cao nhất đối với hành vi công chứng viên không niêm phong bản di chúc trước mặt người lập di chúc thì có thể bị phạt đến 3.000.000 đồng.

  •  450
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…