DanLuat 2015

Công chứng và đăng ký thế chấp

Chủ đề   RSS   
  • #432094 29/07/2016

    Công chứng và đăng ký thế chấp

    Kính gửi luật sư,

    Kính nhờ luật sư tư vấn trường hợp sau:

    Đối với Quyền sử dụng đất có nguồn gốc sử dụng: Nhà nước cho thuê đất trả tiền hàng năm, việc công chứng thế chấp và đăng ký thế chấp được thực hiện như thế nào???,

    Kính nhờ luật sư hướng dẫn giúp trường hợp trên

    Trân trọng.

     

     
    2101 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432189   30/07/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3235)
    Số điểm: 20962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1065 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn không thế chấp đất được vì pháp luật đất đai không quy định cho quyền đó. Bạn chỉ có thể thế chấp tài sản trên đất.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #432250   30/07/2016

    luatsuduong
    luatsuduong
    Top 500
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    CHào bạn 

    Theo qui định của pháp luật hiện hành thì đối với chủ sử dụng đất thuê mà trả tiền thuê đất hàng năm thì chỉ có quyền thế chấp tài sản gắn liền với đất mà không được thế chấp quyền sử dụng đất riêng lẻ, lý do là việc thuê đất trả tiền hàng năm thời gian thuê ngắn hơn.

    Một vài ý cơ bản trao đổi cùng bạn, nếu có gì chưa rõ hoặc muốn tìm hiểu sâu hơn bạn có thể liên hệ với tôi theo thông tin dưới đây để được tư vấn miễn phí.

    Luật sư Dương; điện thoại: 0972 975 749

     
    Báo quản trị |  
  • #432256   30/07/2016

    Bạn không nói rõ là đất của cá nhân, hộ gia đình hay của doanh nghiệp. Tuy nhiên, nếu là của cá nhân, hộ gia đình thì như sau:

    1. Theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 179 Luật Đất đai 2013 thì hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có quyền: Thế chấp bằng tài sản thuộc sở hữu của mình với đất thuê tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại việt nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật

    2. Công chứng thế chấp thì thực hiện theo quy định của Luật công chứng: Sau khi ngân hàng hoặc tổ chức tín dụng lập hợp đồng thế chấp ký kết với bạn thì bạn có thể tới tổ chức công chứng đề yêu cầu công chứng. Thành phần hồ sơ gồm: CMND, SHK của bạn (nếu nhà nước cấp Giấy chứng nhận QSDĐ thuê cho một mình bạn); CMND,SHK của vợ chồng bạn (nếu nhà nước cấp Giấy chứng nhận QSDĐ thuê cho vợ chồng bạn); CMND, SHK của các thành viên trong hộ gia đình từ đủ 15 tuổi trở lên (nếu nhà nước cấp giấy chứng nhận QSDĐ cho hộ gia đình bạn). Ngoài ra còn cung cấp: Giấy phép xây dựng đối với tài ản gắn liền với đất, Hợp đồng thế chấp và cần Giấy xác nhận nhân khẩu của gia đình vào thời điểm được cấp giấy chứng nhận QSDĐ (nếu là hộ gia đình).

    3. Việc đăng ký thế chấp được thực hiện theo Thông tư liên tịch số 20/2011/TTLT-BTP-BTNMT ngày 18/11/2011 của Bộ Tư pháp và Bộ Tài nguyên và Mội trường quy định việc đăng ký thế chấp tài sản gắn liền với đất

    ---------Luật sư Lê Hiếu----------

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-