DanLuat 2015

Công chứng tư có giá trị pháp lý như công chứng nhà nước ?

Chủ đề   RSS   
  • #197188 28/06/2012

    cafeluatonline

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2012
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 34 lần


    Công chứng tư có giá trị pháp lý như công chứng nhà nước ?

     
    (Dân trí) - Gia đình tôi đang cần mua nhà tại Bắc Ninh, con tôi muốn ra phòng công chứng Nhà nước để làm thủ tục công chứng hợp đồng mua bán nhà đất vì cho rằng công chứng ở đó có giá trị pháp lý cao hơn công chứng tư nhân. Như vậy có đúng không? (Hoàng Hữu Hiển-Gia Bình, Bắc Ninh Email: huuhien@global.vn ).

    Theo quy định tại Luật công chứng 2006 thì hình thức tổ chức hành nghề công chứng gồm có: Phòng công chứng và Văn phòng công chứng; Phòng công chứng: Phòng công chứng là đơn vị sự nghiệp thuộc Sở Tư pháp, do Ủy ban nhân dân tỉnh quyết định thành lập; Văn phòng công chứng: Văn phòng công chứng do công chứng viên thành lập. Văn phòng công chứng do một công chứng viên thành lập được tổ chức và hoạt động theo loại hình doanh nghiệp tư nhân. Văn phòng công chứng do hai công chứng viên trở lên thành lập được tổ chức và hoạt động theo loại hình công ty hợp danh.

    Giá trị văn bản công chứng của hai loại hình tổ chức công chứng có giá trị ngang nhau, được quy định tại Điều 6 Luật công chứng: Văn bản công chứng có hiệu lực thi hành đối với các bên liên quan; trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện nghĩa vụ của mình thì bên kia có quyền yêu cầu Toà án giải quyết theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp các bên tham gia hợp đồng, giao dịch có thoả thuận khác. Văn bản công chứng có giá trị chứng cứ; những tình tiết, sự kiện trong văn bản công chứng không phải chứng minh, trừ trường hợp bị Toà án tuyên bố là vô hiệu.

    Như vậy là giá trị pháp lý của văn bản công chứng  được lập tại phòng công chứng nhà nước và văn phòng công chứng là như nhau.

    Bạn có quyền lựa chọn bất kỳ tổ chức công chứng nào, dù là phòng công chứng hay văn phòng công chứng để thực hiện hợp đồng, giao dịch.

    Côngchứngviên Bùi Văn Dòn

    CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

    VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐẠI VIỆT

    Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

    Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

    Hot-line: 093 366 8166

    Email: info@luatdaiviet.vn

    Website: http://www.luatdaiviet.vn

     

    Cập nhật bởi luatsuphuong ngày 28/06/2012 04:09:10 CH
     
    2447 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197333   28/06/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17702
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1487 lần


         Thật sự, tinh thần của Luật Công chứng là không phân biệt giá trị pháp lý đối với các HĐ chuyển nhượng QSDĐ, nhà ở do công chứng nhà nước hay công chứng tư thực hiện. Tuy nhiên, không có một điều khoản nào đề cập cụ thể vấn đề này, mà nó chỉ được hiểu và giải thích theo hướng như thế.

         Ngoài ra, loại trừ các quy định của Bộ luật dân sự, Luật Nhà ở, Luật Kinh doanh BĐS dùng thuật ngữ công chứng chung chung, chỉ có Luật Đất đai có quy định xung đột với Luật Công chứng. Việc này nhiều người biết rõ.

         Các thuật ngữ nói đến thủ tục thực hiện HĐ chuyển nhượng QSDĐ trong Luật Đất đai đều ghi là "công chứng nhà nước". Do vậy, người dân cũng có lý khi tiến hành ký kết HĐ chuyển nhượng QSDĐ, họ đều thích chọn Phòng công chứng.

        Mâu thuẫn này chỉ được giải tỏa khi có sự điều chỉnh các quy định của cơ quan có thẩm quyền. 

    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 28/06/2012 04:05:36 CH lỗi chính tả

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    cafeluatonline (01/07/2012)