Công chứng lại văn bản đã được chứng thực

Chủ đề   RSS   
  • #501151 31/08/2018

    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 130 lần


    Công chứng lại văn bản đã được chứng thực

    Về việc chứng thực sao y bản chính với tài liệu, giấy tờ (?) thì theo quy định chỉ xác nhận sao y "bản chính" chứ không có việc xác nhận "sao y" bản đã "sao y" từ bản chính.

    Điều 18 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch có quy định:

     Điều 18. Giấy tờ, văn bản làm cơ sở để chứng thực bản sao từ bản chính
    1. Bản chính giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp.
    2. Bản chính giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

     
    940 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501159   31/08/2018

    Công chứng lại văn bản đã được chứng thực

    Phần tiêu đề của em chưa được chính xác cho lắm, bởi chứng thực không chỉ là hành vi sao y, mà chứng thực có rất nhiều loại như: chứng thực hợp đồng, chứng thực chữ ký,....

    Do đó, nếu hợp đồng đã được chứng thực thì vẫn có thể sao y bản chính.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |