DanLuat 2015

Công chứng hợp đồng ủy quyền ở nơi không có đất có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #515601 22/03/2019

    TuyenBig
    Top 150
    Female
    Lớp 10

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 12955
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 430 lần


    Công chứng hợp đồng ủy quyền ở nơi không có đất có được không?

    công chứng hợp đồng ủy quyền

    Có bao giờ bạn tự hỏi vấn đề pháp lý này chưa? Những vấn đề liên quan đến đất đai liên đều khá phức tạp và đòi hỏi nhiều kiến thức để tránh rủi ro pháp lý cũng như sử dụng tốt quỹ thời gian của mình. Hôm nay mình đã tìm hiểu vấn đề nói trên và có một số giải đáp như sau:

    Tại Điều 42 Luật công chứng 2014 có quy định về phạm vi công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản như sau:

    Công chứng viên của tổ chức hành, nghề công chứng chỉ được công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản.

         Như vậy, căn cứ quy định trên của pháp luật, việc xác định cơ quan công chứng có thẩm quyền công chứng hợp đồng ủy quyền không phụ thuộc vào nơi đăng ký HKTT hay nơi đăng ký tạm trú của người có yêu cầu. Và việc công chứng hợp đồng ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản cũng không bắt buộc phải được lập tại nơi có đất.

    Không biết cách hiểu của mình có đúng với quy định của pháp luật không, mọi người góp ý nhé!

    Xem thêm:

    >>> Cơ quan nào - chứng thực giấy tờ gì: Tất tần tật tại đây

    >>> 19 trường hợp không được ủy quyền

    >>> Phân biệt công chứng và chứng thực

     
    1610 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #520401   10/06/2019

    tran-toan
    tran-toan

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2013
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 597
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 38 lần


    Thẩm quyền theo phạm vi địa lý chỉ đặt ra khi công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản. Nơi thực hiện công chứng hợp đồng ủy quyền không phụ thuộc vào nơi cư trú của người yêu cầu.

     

     

     
    Báo quản trị |