DanLuat 2015

CÔNG CHỨNG HỢP ĐỒNG GÓP VỐN

Chủ đề   RSS   
  • #261819 16/05/2013

    tatuhi85

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CÔNG CHỨNG HỢP ĐỒNG GÓP VỐN

    Xin hỏi luật sư,

    Hợp đồng góp vốn giữa 2 công ty, tài sản góp vốn là xe oto thì có phải công chứng không? Luật sự vui lòng cho biết cụ thể văn bản pháp luật nào quy định về điều này.

    Em tham khảo một số nơi thì Hợp đồng góp vốn là xe oto không cần công chứng. Nhưng khi đem hợp đồng ra công an để rút hồ sơ gốc của xe oto thì bên công an yêu cầu công chứng hợp đồng.

    Rất mong sự giúp đỡ từ luật sư.

     

     
    2495 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #282593   22/08/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Trường hợp này khi góp vốn bằng xe ôtô, đồng nghĩa với việc bạn sẽ phải thực hiện việc chuyển quyền sở hữu, nhưng theo quy định thì chuyển quyền sử dụng thì hợp đồng phải công chứng chứng thực, bạn tham khảo thêm tại Thông tư 75/2011/TT-BCA

    Điều 1. Sửa đổi, bổ sung Điểm 3.1.7 Khoản 3 Điều 7 Thông tư số 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 quy định về đăng ký xe như sau: 
     
    “3.1.7. Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có chứng thực hoặc công chứng theo quy định của pháp luật.”
     
    Trường hợp này thì xã, phường họ sẽ không thực hiện việc chứng thực hợp đồng góp vốn này nên bắt buộc bạn phải đi công chứng hợp đồng.
     
     
    Báo quản trị |