DanLuat 2015

Công chứng Hợp đồng đặt cọc hứa mua hứa chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #427864 15/06/2016

    Công chứng Hợp đồng đặt cọc hứa mua hứa chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    Chào mọi người,

    Cho mình hỏi khi công chứng Hợp đồng đặ cọc hứa mua hứa chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải công chứng tại tỉnh nơi có Bất động sản hay là công chứng ở đâu cũng được????

    Cảm ơn mọi người!

     
    2104 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #427870   15/06/2016

    hoangchungyuly
    hoangchungyuly

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2015
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn,

    Công chứng các hợp đồng liên quan đến chuyển nhượng bất động sản thì phải thực hiện ở tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có bất động sản. Theo đó, các hợp đồng đặt cọc liên quan đến chuyển nhượng bất động sản này thì cũng phải được thực hiện tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có bất động sản.

    Trân trọng!

    _- "Sống là mình"-_Yulyhy_

     
    Báo quản trị |  
  • #427932   15/06/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào bạn.

    Hợp đồng đặt cọc không bắt buộc phải công chứng nen công chứng ở đâu cũng được.

     
    Báo quản trị |  
  • #427940   16/06/2016

    Chào mọi người,

    Chân thành cảm ơn ý kiến của các anh/ chị nhưng theo Điều 42 Luật Công chứng 2014 quy định:

    "Điều 42. Phạm vi công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản

    Công chứng viên của tổ chức hành, nghề công chứng chỉ được công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản."

    Văn bản chỉ quy định trường hợp công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản là không cần phải thực hiện nơi có BĐS nhưng lại không quy định HĐ đặt cọc hứa mua hứa chuyển nhượng. Vậy pháp luật không quy định, và cũng không cấm thì có được phép công chứng???

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-