Công chức vi phạm luật giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #517312 28/04/2019

    hoangha2308

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2019
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Công chức vi phạm luật giao thông

    Đây là một bài tập hành chính của mình. Nhưng mình vẫn vướng mắc ở chỗ xe ô tô ở đây là xe công hay xe riêng để tìm được cách giải quyết phù hợp.

    Ngày 20/1/2019, người có thẩm quyền phát hiện Nguyễn Văn B, công chức bộ T, trên đường đi làm về đã điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ quy định 9km/h. 

    1) Xác định hành vi VPHC và cấu thành VPHC?

    2) Xác định hình thức và mức xử phạt mà người có thẩm quyền áp dụng đối với B?  Nêu căn cứ PL.

    3) Xác định thẩm quyền xử phạt đối với VPHC đối với Nguyễn Văn B? Nêu căn cứ PL.

    4) Nguyễn Văn B có thể bị xử lí kỉ luật không? Nêu căn cứ PL.

     
     
    4173 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517332   28/04/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14361)
    Số điểm: 99318
    Cảm ơn: 3268
    Được cảm ơn 5057 lần
    SMod

    Bạn không biết xe công hay xe riêng thì cứ làm cho 2 trường hợp. Đơn giản vậy thôi mà.

     
    Báo quản trị |  
  • #517392   30/04/2019

    hoangha2308
    hoangha2308

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2019
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Bạn có thể giúp mình đưa ra những căn cứ pháp lí để giải quyết trong tình huống này không?  Theo mình tự tìm hiểu có thể dùng Luật xử lí VPHC 2012, Luật viên chức 2010, nghị định 163 về xử phạt về giao thông đường bộ.

     

     
     
    Báo quản trị |  
  • #517400   30/04/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 129 lần


    Trong trường hợp cán bộ, công chức, viên chức thực hiện hành vi vi phạm khi đang thi hành công vụ, nhiệm vụ và hành vi vi phạm đó thuộc công vụ, nhiệm vụ được giao, thì không bị xử phạt theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính, mà bị xử lý theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức.
     
    Nếu công chức vi phạm hành chính khi không đang thi hành công vụ thì xử phạt vi phạm hành chính bình thường theo quy định.

    - Về hành vi điều khiển xe vượt quá tốc độ bạn xem tại khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP (Về xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ). 

    - Về xử lý kỷ luật đối với công chức bạn áp dụng theo Luật cán bộ công chức 2008 và Nghị định 34/2011/NĐ-CP quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức;
     
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    hoangha2308 (09/05/2019) snowye3011 (31/05/2019)