DanLuat 2015

Công chức tư pháp - hộ tịch chịu trách nhiệm như thế nào nếu giấy tờ chứng thực là giấy tờ giả?

Chủ đề   RSS   
  • #453666 17/05/2017

    Sensen93
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 3005
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 146 lần


    Công chức tư pháp - hộ tịch chịu trách nhiệm như thế nào nếu giấy tờ chứng thực là giấy tờ giả?

    Chào các bạn!

    Chúng ta đều biết các bộ phận tư pháp - hộ tịch của các UBND là cơ quan chịu trách nhiệm đối với sự chính xác về thông tin giữa bản sao với bản chính của loại giấy tờ mà họ tiến hành chứng thực.

    Vậy, trong trường hợp, ngay cả bản chính của giấy tờ đó cũng là giả mà họ vẫn tiến hành chứng thực bình thường thì sẽ phải chịu trách nhiệm như thế nào? Áp dụng quy định nào của pháp luật hiện hành để xử lý?

    Everything happens for a reason...

     
    1488 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Sensen93 vì bài viết hữu ích
    nguyenthitragiang2009@gmail.com (20/05/2017) nguyenduy303 (20/05/2017) NhomNHCH (18/05/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #453671   17/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 42 lần


    Chào bạn,

    Điều 19 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng giao dịch có nêu trách nhiệm của người yêu cầu chứng thực bản sao và người thực hiện chứng thực bản sao từ bản chính như sau:

    1. Người yêu cầu chứng thực phải chịu trách nhiệm về tính hợp lệ, nội dung, hợp pháp của bản chính giấy tờ văn bản dùng để chứng thực.

    2. Người thực hiện chứng thực chịu trách nhiệm về tính chĩnh xác của bản sao so với bản chính.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn longofs vì bài viết hữu ích
    shin_butchi (17/05/2017) Sensen93 (18/05/2017)
  • #454017   21/05/2017

    Sensen93
    Sensen93
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 3005
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 146 lần


    longofs viết:

    Chào bạn,

    Điều 19 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng giao dịch có nêu trách nhiệm của người yêu cầu chứng thực bản sao và người thực hiện chứng thực bản sao từ bản chính như sau:

    1. Người yêu cầu chứng thực phải chịu trách nhiệm về tính hợp lệ, nội dung, hợp pháp của bản chính giấy tờ văn bản dùng để chứng thực.

    2. Người thực hiện chứng thực chịu trách nhiệm về tính chĩnh xác của bản sao so với bản chính.

    Vậy trong trường hợp các bộ tư pháp khi thực hiện chứng thực rõ ràng biết giấy tờ gốc là giả nhưng vẫn tiến hành chứng thực bình thường thì theo quy định trên đây vẫn không phải chịu trách nhiệm gì đúng không bạn? Mình có thể căn cứ vào quy định nào khác để xử lý hay không?

    Everything happens for a reason...

     
    Báo quản trị |  
  • #453694   17/05/2017

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1680)
    Số điểm: 66007
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1405 lần


    Mình bổ sung thêm ý của bạn longofs đó là:

    Chính vì rủi ro này nên những người làm nghề công chứng, chứng thực luôn phải mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp đấy. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn shin_butchi vì bài viết hữu ích
    Sensen93 (18/05/2017)
  • #453792   18/05/2017

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (527)
    Số điểm: 4010
    Cảm ơn: 234
    Được cảm ơn 78 lần


    Cảm ơn bài viết của bạn. Mình đồng ý với ý kiến của bạn ở trên là Điều 19 Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng giao dịch có nêu trách nhiệm của người yêu cầu chứng thực bản sao và người thực hiện chứng thực bản sao từ bản chính như sau:

    1. Người yêu cầu chứng thực phải chịu trách nhiệm về tính hợp lệ, nội dung, hợp pháp của bản chính giấy tờ văn bản dùng để chứng thực.

    2. Người thực hiện chứng thực chịu trách nhiệm về tính chĩnh xác của bản sao so với bản chính.

    Như vậy, theo quy định này thì Người thực hiện chứng thực chịu trách nhiệm về tính chính xác của bản sao so với bản chính. Do đó, họ không phải chịu trách nhiệm.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    Sensen93 (18/05/2017)
  • #454006   20/05/2017

    Theo mình nghĩ thì cán bộ tư pháp trong trường hợp này không phải chịu trách nhiệm đối với việc chứng thực giấy tờ giả. Bởi: 
    - Thứ nhất, bản thân cán bộ tư pháp không có kinh nghiệm chuyên về việc phát hiện tính chất thật giả của các loại giấy tờ nếu nó không xem xét bằng mắt thường được. (mà hiện nay các loại giấy tờ được làm giả hết sức tinh vi);
    - Thứ hai, theo quy định tại  Điều 19 Nghị định 23/2025/NĐ-CP thì trách nhiệm của người chứng thực và người yêu cầu chứng thực được thể hiện như sau:
     
    1. Người yêu cầu chứng thực phải chịu trách nhiệm về tính hợp lệ, nội dung, hợp pháp của bản chính giấy tờ văn bản dùng để chứng thực.
     
    2. Người thực hiện chứng thực chịu trách nhiệm về tính chĩnh xác của bản sao so với bản chính.
     
    Theo đó, người thực hiện chứng thực chỉ chịu trách nhiệm về tính chính xác của bản sao so với bản chính chứ họ không có nghĩa vụ phải đảm bảo bản chính đó là giấy tờ thật hay giả. Bởi vậy, trong trường hợp trên đây, cán bộ tư pháp không phải chịu trách nhiệm đối với giấy tờ giả được chứng thực. 
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthitragiang2009@gmail.com vì bài viết hữu ích
    Sensen93 (20/05/2017)

0 Thành viên đang online
-