DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Công chức sẽ không được giải quyết thôi việc nếu rơi vào các trường hợp sau

(TuyenBig)

Công chức sẽ không được giải quyết thôi việc nếu rơi vào các trường hợp sau

Từ 1/7: Những vị trí công tác mà cán bộ, công chức phải định kỳ chuyển đổi

Một mem Dân luật có thắc mắc rằng: "Tôi là công chức cấp xã đang trong thời gian xem xét kỷ luật, tuy nhiên hiện tại vì sức khỏe không tốt không thể tiếp tục công tác nên tôi muốn xin thôi việc, Vậy có được cơ quan chấp thuận không?"

Về vấn đề này, tôi có một số vấn đề sẽ hỗ trợ bạn như sau:

Điều 4 Nghị định 46/2010/NĐ-CP quy định về thôi việc và thủ tục nghỉ hưu đối với công chức.

Theo đó, các lý do không giải quyết thôi việc gồm:

- Công chức đang trong thời gian thực hiện việc luân chuyển, biệt phái, đang bị xem xét kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

- Công chức chưa phục vụ đủ thời gian theo cam kết với cơ quan, tổ chức, đơn vị khi được xét tuyển;

- Công chức chưa hoàn thành việc thanh toán các khoản tiền, tài sản thuộc trách nhiệm của cá nhân đối với cơ quan, tổ chức, đơn vị;

- Do yêu cầu công tác của cơ quan, tổ chức, đơn vị hoặc chưa bố trí được người thay thế.

Trường hợp là Đảng viên:

Hình thức kỷ luật:

- Đối với đảng viên chính thức gồm: Khiển trách, cảnh cáo, cách chức, khai trừ;

- Đối với đảng viên dự bị: Khiển trách, cảnh cáo.

Đảng viên vi phạm đến mức khai trừ thì phải khai trừ, không áp dụng hình thức xóa tên; cấp ủy viên vi phạm đến mức cách chức thì phải cách chức, không cho thôi giữ chức; đảng viên dự bị vi phạm đến mức phải thi hành kỷ luật thì kỷ luật khiển trách hoặc cảnh cáo, không đủ tư cách thì xóa tên trong danh sách đảng viên.

(Căn cứ: khoản 4, điều 2 Quy định 102-QĐ/TW)

Như vậy đối với trường hợp của bạn, vì đang trong thơi gian xem xét kỷ luật nên không thể được giải quyết thôi việc

 

  •  27142
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…