DanLuat 2015

cong chức nhà nước có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp ko

Chủ đề   RSS   
  • #337123 05/08/2014

    leetan77

    Sơ sinh


    Tham gia:05/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cong chức nhà nước có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp ko

    cong chức nhà nước có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp ko ? 

     

     

    Lê Vũ Tân

     
    7983 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337150   05/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Tại khoản 3 và khoản 4, Điều 2 Luật BHXH quy định, người lao động tham gia BHTN là công dân Việt Nam làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà các hợp đồng này không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng với người sử dụng lao động có sử dụng từ 10 lao động trở lên bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động.

    Vậy công chức khi có đủ điều kiện trên phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp .

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    leetan77 (12/08/2014)
  • #337152   05/08/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    Theo tôi nghĩ thì công chức không phải đóng BHTN vì họ không có ký hợp đồng lao động hay hợp đồng làm việc.HÌnh như họ có quyết định tuyển dụng thôi (điều này thật sự không chắc lắm nên chờ các thành viên khác trao đổi để học hỏi).

     
    Báo quản trị |  
  • #337156   05/08/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Ls sai rồi, hợp đồng làm việc chỉ dùng cho viên chức thôi. Vui lòng coi kỹ lại các quy định cơ bản trong Luật  công chức và Luật viên chức

    Theo đó thì công chức không phải đóng BHTN. Có thể tham khảo một bài báo về vấn đề này.

    Hàng trăm công chức bị thu "nhầm" bảo hiểm thất nghiệp

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (05/08/2014)

0 Thành viên đang online
-