Công chức khi nâng lương có tính thời gian tập sự?

Chủ đề   RSS   
  • #540029 29/02/2020

    MyDung1101

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2019
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Công chức khi nâng lương có tính thời gian tập sự?

     Mình muốn biết công chức cấp xã nâng lương có tính thời gian tập sự hay không ?

     
    607 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MyDung1101 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540032   29/02/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 135 lần


    Về việc nâng lương thường xuyên của công chức thì về nguyên tắc là tính theo thời gian giữ bậc lương theo Khoản 1 Điều 2 Thông tư 08/2013/TT-BNV. Theo đó đối với chức danh chuyên gia cao cấp (nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong bảng lương) thì sau 5 năm (đủ 60 tháng) giữ bậc lương được xét nâng một bậc lương. Đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên là sau 3 năm (đủ 36 tháng). Đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ trung cấp trở xuống và nhân viên thừa hành, phục vụ là sau 2 năm (đủ 24 tháng).

    Các trường hợp được tính vào thời gian để xét nâng bậc lương thường xuyên, gồm:

    - Thời gian nghỉ làm việc được hưởng nguyên lương theo quy định của pháp luật về lao động;

    - Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

    - Thời gian nghỉ ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hưởng bảo hiểm xã hội cộng dồn từ 6 tháng trở xuống (trong thời gian giữ bậc) theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

    - Thời gian được cấp có thẩm quyền quyết định cử đi làm chuyên gia, đi học, thực tập, công tác, khảo sát ở trong nước, ở nước ngoài (bao gồm cả thời gian đi theo chế độ phu nhân, phu quân theo quy định của Chính phủ) nhưng vẫn trong danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị.

    Đối với công chức thì thời gian giữ bậc lương bắt đầu từ khi có quyết định bổ nhiệm, xếp lương - là sau khi kết thúc thời gian tập sự; hay nói cách khác sẽ không tính thời gian tập sự vào thời gian giữ bậc.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #558511   24/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Theo quy định tại Điều 22 Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức thì chế độ, chính sách đối với người tập sự công chức được quy định cụ thể như sau:

    - Trong thời gian tập sự, người tập sự được hưởng 85% mức lương bậc 1 của ngạch tuyển dụng; trường hợp người tập sự có trình độ thạc sĩ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% mức lương bậc 2 của ngạch tuyển dụng; trường hợp người tập sự có trình độ tiến sĩ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% mức lương bậc 3 của ngạch tuyển dụng. Các khoản phụ cấp được hưởng theo quy định của pháp luật.

    - Người tập sự được hưởng 100% mức lương và phụ cấp của ngạch tuyển dụng tương ứng với trình độ đào tạo quy định tại khoản 1 Điều này trong các trường hợp sau:

    + Làm việc ở miền núi, biên giới, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng dân tộc thiểu số, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn;

    + Làm việc trong các ngành, nghề độc hại nguy hiểm;

    + Là người hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ phục vụ có thời hạn trong lực lượng công an nhân dân, sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, người làm công tác cơ yếu chuyển ngành, đội viên thanh niên xung phong, đội viên trí thức trẻ tình nguyện tham gia phát triển nông thôn, miền núi từ đủ 24 tháng trở lên đã hoàn thành nhiệm vụ.

    - Thời gian tập sự không được tính vào thời gian xét nâng bậc lương.

    Căn cứ quy định trên đây thì thời gian tập sự công chức không được tính vào thời gian xét nâng bậc lương.

     
    Báo quản trị |  
  • #558517   24/09/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 2089
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 49 lần


    Theo như mình được biết thì thời gian tập sự của công chức cấp xã sẽ không được tính vào thời gian khi xét nâng lương bạn nhé. Thời gian tập sự được hiểu là khoảng thời gian làm quen công việc tại cơ quan.

     

     
    Báo quản trị |