DanLuat 2015

Công chức hay viên chức?

Chủ đề   RSS   
  • #199555 08/07/2012

    pebeo

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công chức hay viên chức?

    Luật sư cho em hỏi Phó chủ tịch Hội Phụ nữ phường và Phó chủ tịch Hội Phụ nữ quận.Ai là viên chức,ai là công chức?và tại sao?

    Luật sư giải đáp dùm em vấn đề này:

    Ông A là chủ DNTN Hưng Thịnh,ký hợp đồng mua bán 500 tấn gạo với CTCP B và ông A còn nợ cty B 500 triệu đồng.Ông A bị tai nạn giao thông chết không để lại di chúc.Ông A có vợ là bà K hiện đang là PHó chủ tịch Hội phụ nữ quận Bình Thạnh và có 1 con trai là sinh viên năm 3.

    1)Ông a chết thì ai đương nhiên là chủ DNTN Hưng Thịnh?Tại sao?

    2)Khoản nợ 500 triệu được giải quyết như thế nào?

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 09/07/2012 09:28:34 SA
     
    4665 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227574   19/11/2012

    kyodinho
    kyodinho

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Trường hợp Phó Chủ tịch Hội phường (là đơn vị hành chính cấp xã) nên không phải là công chức. Vì theo Khoản 3 Điều 61 Luật Cán bộ, công chức quy định thì công chức cấp xã có 07 chức danh sau:

    a) Trưởng Công an;

    b) Chỉ huy trưởng Quân sự;

    c) Văn phòng - thống kê;

    d) Địa chính - xây dựng - đô thị và môi trường (đối với phường, thị trấn) hoặc địa chính - nông nghiệp - xây dựng và môi trường (đối với xã);

    đ) Tài chính - kế toán;

    e) Tư pháp - hộ tịch;

    g) Văn hóa - xã hội.

    * Trường hợp Phó Chủ tịch Hội phụ nữ quận (tương đương cấp huyện) nên theo quy định của Luật CB,CC và Điều 9 của Nghị định 06/2010 quy định thì Phó Chủ tịch Hội phụ nữ quận là công chức.

    tranxuangiangsnv@gmail.com

     
    Báo quản trị |